ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม x1 e84 ขณะขับมีควันขึ้นจากห้องเครื่อง  (อ่าน 5034 ครั้ง)

boobookate

• New Bimmer
  • *

LINE it!

รบกวนสอบถามผู้รู้กรณีรถขับมาได้ประมาณครึ่งชม.มีควันขาวคล้ายๆฝุ่นออกมาจากห้องเคริ่องค่ะ ไม่มีกลิ่นไหม้นะคะ ระบบไม่ได้เตือนอะไรค่ะ (หรือว่าปิดระบายอากาศเลยไม่ได้กลิ่นก้อไม่ทราบนะคะ) เลยจอดและเปิดฝากระโปรงดู พบว่าควันลอยจากแถวๆกระจังหน้ารถ แถวๆแผงคอนเดนเซอร์น่ะค่ะ รอสักพักใหญ่ๆควันค่อยๆจางไป ขับได้นิดหน่อยค่ะ ไม่กล้าลองขับไกลๆ
 อยากทราบความเป็นไปได้ว่าเป็นอาการของอะไรคะ หนักหนารึเปล่าคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: สอบถาม x1 e84 ขณะขับมีควันขึ้นจากห้องเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 12:41:43 AM »
ตอบยากเลยครับอาการนี้เพราะมันอาจมาได้หลายสาเหตุ นำ้มันเครื่องซึมออกมาเจอเครื่องที่ร้อนๆหรือท่อไปเทียก็เป็นควัน อันนี้ไม่อันตรายเท่าไหร่
น้ำหม้อน้ำเดือดแรงดันเยอะฝายกขึ้นเพื่อระบายแรงดันก็เป็นไอน้ำคล้ายๆควันแต่จะไม่เหม็นไหม้นะครับ
ที่ห่วงสุดคือสายไฟช็อตครับ อาจไหม้ฉนวนเลยเป็นควัน อันนี้เจอกันบ่อย ถามว่าไฟไม่โชว์ เครื่องไม่ดับยังขับได้ก็คงไม่ร้ายแรงมาก แต่ก็ไม่ควรวางใจครับ เพราะอาจส่งผลต่ออุปกรณ์ไฟฟ้าอื่นๆในรถ และอาจลุกไหม้ได้ครับ ยังไงลองแวะไปที่ศูนย์หรืออู่ดีๆให้ลองส่องๆดูก็ดีครับ
ยังไงรบกวนส่งข่าวด้วยนะครับว่าเป็นอะไร เป็นห่วงเพื่อนสามาชิกทุกคนนะครับ ช่วงนี้หน้าฝนมักมีปัญหากับระบบไฟฟ้ากันเยอะต้องหมั่นดูแลรถนะครับ ถนนตรงไหนน้ำท่วมน้ำขังเลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ

boobookate

• *
Re: สอบถาม x1 e84 ขณะขับมีควันขึ้นจากห้องเครื่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 08:46:20 AM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ update นำรถเข้าศูนย์เช็คแล้ว ช่างบอกว่าที่ควันขึ้นอาจเกิดจากน้ำยาล้างห้องเครื่องที่ตกค้างอยู่ แล้วไปโดนส่วนที่มีความร้อน อาจทำให้เกิดควันได้ค่ะ ส่วนน้ำมันเครื่องมีซึมเล็กน้อยมาก แต่อาการอื่นเช็คเจอว่าท่อน้ำด้านบน (เรียกไม่ถูกเหมือนกันค่ะ) มีการรั่วเลยเปลี่ยนค่ะ

จิงๆก้อยังสงสัยนะคะว่าน้ำยาล้างห้องเครื่องนี่โดนความร้อนควันขึ้นได้ขนาดนั้นเลยหรอคะ

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 02:56:33 PM »
มีส่วนครับ เพราะอะไรที่มีส่วนผสมของน้ำมัน ไปโดนความร้อน ไม่เป็นควันก็เป็นไฟครับ 555 แต่คงไม่อันตรายขนาดนั้นครับแค่คราบน้ำยาตกค้างนิดหน่อย ยังไงหมั่นตรวจสอบสภาพรถตัวเองหลังออกจากศูนย์บริการหรือออกจากอู่นิดนึงก็ดีครับว่าช่างทำไว้เรียบร้อยรึป่าวครับ

boobookate

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 03:24:51 PM »
ขอบคุณมากค่ะ  :)

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 05:13:45 PM »
ยินดีครับ ยังไงมีปัญหาอะไรเข้ามาพูดคุยกันได้ตลอดครับ อย่าลืมเข้ามาติดตามข่าวสารต่างๆด้วยนะครับ จะพยายามมีกิจกรรมในเว็บเรื่อยๆครับ