ผู้เขียน หัวข้อ: E34 กับ e46  (อ่าน 5907 ครั้ง)

frongkittikun

• New Bimmer
  • *
E34 กับ e46
« เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 12:23:54 AM »

LINE it!

พอดีไปดูหนังมาครับ e46 สวยมาก ลังเลกับ e34 m50
แต่ผมไม่ค่อยรู้จัก e46 ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ งบ 2แสนกลางๆครับ
ถ้าเอา e46 ผ่อนต่อได้ แต่ไม่รู้ว่ารถทำใาจบมั้ย
แต่ถ้าเอา e34 รถจบครับ
ขับไปเรียน ม เฉยๆนะครับ ขอบคุณครับ หนักใจอีกแล้วว
แล้ว e46 ราคาอะไหล่ ค่าบำรุงรักษา แพงไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2016, 12:25:56 AM โดย frongkittikun »

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: E34 กับ e46
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 05:03:30 AM »
e46 ค่าบำรุงรักษาแพงกว่าพอสมควรครับ ช่วงล่างแพงกว่า อะไหล่มือ2ค่อนข้างหายาก แต่ดูใหม่กว่า และด้วยความใหม่กว่าถ้าได้รถดีๆมาก็คงใช้งานได้ดีไม่ค่อยเสียเร็ว
e34 ด้วยอายุขนาดนี้ บางทีต่อให้ได้รถที่ดีมาก็อาจจะมีบางชิ้นส่วนหมดอายุไขบ้างต้องไล่เปลี่ยนบ้าง แต่อะไหล่มือ2มีเยอะ และถูก ช่วงล่างไม่แพงมากและอัดใหม่ได้ถ้าต้องการประหยัด หน้าตาดูคลาสสิคนะ สำหรับผมไม่ถือว่าเก่า
2ตัวนี้จริงๆแล้วe34ขับดีกว่าพอสมควร ด้วยพื้นฐานที่เป็นซีรี่5ด้วยหายห่วง ผมว่าฟิลลิ่งดีกว่าe46มากพอตัว e46จะได้เปรียบแค่เทคโนโลยีที่ดีกว่า หน้าตาใหม่กว่า (ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ)
ส่วนถ้าจะเลือกe46จริงงบ2แสนกลางๆ-3แสนก็หาได้แล้วล่ะครับ คงไม่ต้องไปผ่อนต่อ ซื้อมาแล้วค่อยๆแต่งไปก็ได้ หาถูกๆสภาพดีๆมาก่อน
แต่ด้วยงบขนาดนี้ e34นี่ได้เต็มสูบเลยนะครับ จบๆครบๆ ลองตัดสินใจดู แต่ที่แนะนำคือ ไปลองทั้ง2ตัวก่อน ดูตัวจริงลองขับเทียบกันก่อน ใจบอกว่าชอบตัวไหนก็จัดเลยครับ ยังไงก็BMW เหมือนกันไม่ต่างกันเยอะหรอกครับ ได้เสียกันคนละอย่าง

Himlam

• Jr. Bimmer
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 11:07:45 AM »
ตอบเสริม คุณBIMMERRUSH ครับ ที่ คุณ frongkittikun ถามมา รถมันคนละ ซีรี่ย์ ต้องแยกถามมาครับ ข้อ1 e46 จากงบประมาณที่ตั้งมา ยังไปไม่ได้กับราคาปัจจุบัน และ e46 ต้องเปรียบกับ e36  ครับ feelingกับการขับพอกัน หรือใกล้ๆกันเลย ต่างกันที่ภายในกับหน้าตา ช่วงล่างถอดกันมาแบบเป๊ะ บางอย่างใส่กันได้  ว่าเรื่องเครื่องก็ยกกันมาเหมือนกัน แต่e46 ตัว Top มีเครื่อง m52 ที่ดีกว่า ราคาค่าตัวก็สูงกว่าการซ่อมบำรุงยุ่งยากกว่า ต้องมี obc เซ็ดค่าคือต้องเข้าอู่บ่อยกว่า e36 ที่ไม่จำเป็นต้อง obcอะไรเลย จะเลือก step  S3 ก็เลือกปีกับหน้าของรถว่าชอบ e46 - หรือ - e36  แต่ส่วนตัวผม ซีรี่ย์3 มันกระด่างไปสำหรับผมแล้ว เพราะช่วงล่างที่เป็นสปอร์ต จะขับง่ายในถนนแคบๆหักเลี้ยวที่แคบได้ดี ช่วงล่างจึงมีขนาดย่อมการทำงานเป็นไปแบบระยะกระชับ ออกอาการกระด่าง ถ้ายังเป็นวัยรุ่นอยู่ขับ ซี่รี่ย์3 พอไปได้กับอาการนี้ของรถ   ข้อ2 e34 หน้าตาดูเก่า แต่มองนานๆ ยังดูดี (ผมเองเลยยังเก็บไว้ใช้) เครื่องก็มีหลายรุ่นหลายปี แต่จากงบที่ตั้งมา ก็ไปถึง e34 ตัว525 m50 ได้สะบาย ในราคาขายปัจุบันนี้ ช่วงล่าง ซีรี่ย์5 หนึบ นิ่ม การขับทรงตัวดี พวงมาลัยคมจิกเข้าโค้งดี ตัวรถน้ำหนักเยอะทรงตัวนิ่ง การซ่อมไม่ยุ่งยาก หากได้รถมาที่สภาพภายในดี แต่เครื่องยนต์แย่ ก็ยังมีทางเลือกมาก เปลี่ยนวางเครื่องใหม่ m50 มีเยอะมากราคาไม่แพงแล้ว 2หมื่นนิดๆ สภาพวางแล้วใช้ได้อีกนาน แต่ทั้งหมดอยู่ที่คนใช้เอง ดูแลรถเป็นหรือไม่ ขยันถามช่างมากน้อยแค่ไหน รถต้องดูแลเอง จะใช้ยาวหรือไม่ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ ขอบคุณครับ

KHM

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 04:50:29 PM »
มาเก็บข้อมูลน่อยครับ  :) ความรู้ดีๆทั้งนั้นเลย

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 11:48:23 PM »
ถ้าผมตัดสินใจเอา e34 คันที่เขาบอกว่าทำประกันชั้น 1มาตลอดราคาประมาณ 18 คับ แต่สีไม่สวยเลยจะดีมั้ย
หรือถ้าสมมติ ผมจะโอเวอร์ฮอทั้งครั้ง ทำสีแล้วปะผุด้วย กับ max alpina ชุดแต่ง alpina สัญญาลักษณ์เล็กๆน้อย ให้สวยๆนี้ จะพอมั้ยคับ3แสน +ทำภายใน เหมือนทำใหม่ทั้งคันเลยอะครับ กลัวจะบาน แต่จริงๆอยากได้ที่ทำเสร้จแล้วจะได้ไม่ต้องมานั่งปวดหัวเพราะผมยังเรียนอยู่เลยครับ เงินเก็บ+ขายรองเท้าสะสมถ้าจะเอา ก็อยากได้ดีๆสวยๆเลย แนะนำผมทีครับ  พขอบคุณครับ

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 12:15:46 AM »
ผมว่าเอาแค่พอสวย แล้วใช้ไปเรื่อยๆก่อนดีมั้ยครับ ไอ้เรื่องของแต่งนี่มันไม่จบง่ายๆครับ เดี๋ยววันหลังเจอถูกใจก็อยากเปลี่ยนอีก เอาเท่าที่จำเป็นก่อนก็ได้ครับ ใช้ไปเรื่อยๆก่อนครับ เชื่อผม

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 12:29:22 AM »
งั้นจัดไปครับ แล้วไม่ทราบว่า ตั้งแต่ปี 94 ไปนี่เป็น big nose หมดเลยไหมครับ

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 05:14:46 PM »
เกือบทั้งหมดครับ น่าจะมีตกค้างๆหรือพวกที่จดช้าไม่เท่าไหร่ ส่วนใหญ่ต้องเป็นหมดแล้วครับ

montri

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 09:25:09 PM »
เชียร์e39ครับ สุดยอดของซีรี่5