ผู้เขียน หัวข้อ: M52 กับ m50 ใน e34  (อ่าน 5644 ครั้ง)

frongkittikun

• New Bimmer
  • *
M52 กับ m50 ใน e34
« เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 12:34:56 AM »

LINE it!

อยากจะทราบอัตราการกินน้ำมันหน่อยคับว่าจะทำe34 ทั้งคันใหม่
จะวางเครื่อง m52 2800cc หรือ m50 2400cc ดีครับ
ค่าบำรุงรักษา
หลังวางแล้วมีปัญหารึป่าว
ค่าน้ำมันต่อลิตร
ขอบคุณคับบ

Himlam

• Jr. Bimmer
  • **
Re: M52 กับ m50 ใน e34
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 04:57:25 PM »
รองเช็คราคาเครื่องก่อนดีกว่ามั่ยเอ่ย เครื่อง M50 ราคามีสองหมื่น ไม่มีเกียร์  เครื่อง M52 ตัวเล็กสุด 2300 ก็เกือบๆ สี่หมื่น ไม่มีเกียร์ ยังไม่รวมค่าแรง อะไหล่เพิ่มเติม เช่นหม้อน้ำ ท่อยาง และระบบแอร์  การวางเครื่อง ไม่ใช่แค่เอาเครื่องใหม่มาวาง อย่างที่เห็น ยังมีที่มองไม่เห็นและไม่รู้อีกมาก ระบบความร้อน ระบบเกียร์ ของเครื่องแต่ละรุ่นไม่ตรงกันครับ เอาแต่เครื่องมาไม่จบ ระบบสายไฟอีก วางเครื่องข้ามปีข้ามรุ่น ต้อง วาย์สายไฟใหม่ทั้งคัน ต้องซื้อกล่องสมอง และกล่องควบคุมระบบต่างๆ ถ้าช่างแจ้งว่าจำเป็น ราคาที่ผมให้ไปคือจากแหล่งข้อมูลทางผม อาจจะสูงกว่าจากแหล่งอื่น (ไม่ควรถือเป็นบรรทัดฐาน) แนะนำว่า หากได้รถมาแล้ว เครื่องยนต์ สภาพแย่มาก ก็ทำ Short Block กับเครื่องตัวเดิมติดรถ เป็นพอแล้ว  Short Block คือการ ยกเปลี่ยนชุดท่อนบนของเครื่องยนต์ เสมือน วางเครื่องยนต์ใหม่ แต่ยังคงใช้ส่วนล่างของเครื่องยนต์ตัวเก่า เป็นวิธีที่นิยมทำ ประหยัดกว่าไม่ยุ่งยาก ไม่ต้องแก้ไขระบบไฟของรถและเครื่อง รถเครื่อง6สูบ อัตราการสิ้นเปลื้องเชื้อเพลิง มีตั้งแต่ 6 - 8 กิโลต่อลิตร ขึ้นไป อยู่ที่การขับ ถ้าเริ่มกินมาก ต้องไปทำความสะอาดระบบอากาศทั้งหมด ขับมากใช้ประจำต้องทำทุก3เดือน มีแค่นี้ครับ 

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: M52 กับ m50 ใน e34
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 01:04:15 AM »
ตามที่คุณ  Himlam บอกเลยครับ ผมเพิ่งเช็คมา m52จบๆเลยเครื่องเกียร์เฟืองท้ายบวกวาง น่าจะจบแถวอย่างต่ำ 8หมื่น-1แสนเลยครับ เอาเครื่องเดิมดีกว่า หรือไม่ก็หาปีหลังๆวาวโน๊สพอแล้วครับ เอาเงินไว้บำรุงแล้วก็แต่งดีกว่า หลังวางแล้วอาจจบหรือไม่จบแล้วแต่สภาพเครื่องและก็ช่างครับว่าวายสายไฟครบๆมั้ย