ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว Bendix metal king แข็งแล้วดีมั้ย?  (อ่าน 6808 ครั้ง)

BIMMERRUSH

• Hero Member
รีวิว Bendix metal king แข็งแล้วดีมั้ย?
« เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 11:46:20 PM »

LINE it!

รีวิวจากประสบการณ์ตรงเลยครับ Bendix metal king เป็นผ้าเบรคที่หาเปลี่ยนง่ายและร้านมักแนะนำครับ ตามอู่ หรือบีควิกก็มีขายกันทั่วไป และอู่หรือร้านค้าก็ชอบเชียร์ขายกันบอกเบรคดีฝุ่นน้อย หลายคนชอบถามกันมากว่าเปลี่ยนดีมั้ย ใช้ดีมั้ย  วันนี้ก็มีเพื่อนอีกคนโทรมาถามว่าใช้ดีมั้ย เลยอาศัยจังหวะนี้รีวิวสะเลย
  ขอตอบเลยครับ เคยใช้แล้วเปลี่ยน4ล้อเลย เวลาเพิ่งออกจากบ้าน หรือจอดติดนานๆแล้วจะออกตัวขณะที่เบรคยังเย็นอยู่ ลื่นมากครับ เกือบชนคันข้างหน้าตอนนั้นจำได้ต้องหักหลบออกไหล่ทางเลยครับ ดีไม่มีรถตามหลัง จะเบรคดีเฉพาะเวลาร้อน เสียงดังมาก ยิ่งเวลาเหยียบเบรคเบาๆนี่ขูดจานดังครืดเลย กินจานมากๆ แต่ฝุ่นน้อยจริงครับ น้อยกว่าตัวธรรมดาเยอะมาก ผงฝุ่นไม่ค่อยดำ แต่ตอนเบรคลื่นๆนี่ไม่สบายใจเลยครับ ทางแก้ของผมตอนนั้นคือ เอาออกคู่นึงครับ ใส่ตัวธรรมดาไปคู่นึงก็พอเบรคอยู่ แต่หลังจากหมดคู่นั้นก็ไม่คิดเปลี่ยนอีกเลยครับ ผมว่าบางทียอมให้ล้อดำดีกว่า แต่อาจจะเหมาะสำหรับคนรักล้อและชอบขับเร็วนะครับ ทางแก้ก็คือเวลาออกจากบ้าน หรือจอดมานานๆ ให้วิ่งช้าๆก่อนแล้วก็ย้ำๆเบรคไปสักระยะหนึ่งเพื่อวอมให้ผ้าเบรคร้อนก่อนครับแล้วค่อยออกซิ่ง

Himlam

• Jr. Bimmer
  • **
Re: รีวิว Bendix metal king แข็งแล้วดีมั้ย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 09:41:35 AM »
ส่วนตัวเคยใช้มา หลายยี่ห้อมาก พอๆกันหมด แต่ Bendix  ตัวผมว่าไม่ไหวกระด่างมาก เจอน้ำแล้วมีอาการต้องกระตุ้น ย้ำๆ ปัจจุบันนี้ผมใช้ Ate รุ่นธรรมดากึ่งคาร์บอน โอเค จับดี ฝุ่นน้อย ล้อไม่ดำมาก  เจอน้ำไม่มีอาการ ถือว่าผ่าน ราคาก็ไม่แพงมาก ของผมไปเอาที่ หลังวัดโสม บุกที่แหล่งเลย เนื่องจากใช้สองคัน ต่างปีด้วย บางครั้งก็หลงลืมเรื่องราคาอะไหล่ที่ไม่เท่ากันครับ เอ่อ ไหนๆว่ากันเรื่องผ้าเบรคแล้ว ก็ขอสมาชิก bimmerrush.com ว่าเรื่องน้ำมันเบรคด้วยเลย  เมื่อรถของเราผ้าเบรคหมดและต้องเปลี่ยน วิธีที่ควรทำคือ เจียจานเบรคเปลี่ยนผ้า แต่หลายคนไม่เคยดู น้ำมันเบรค เลย บางคันเป็นสิบปี แบบนี้ไม่ถูกต้อง น้ำมันทุกอย่างมีอายุใช้งาน น้ำมันเบรคก็ด้วย ควรเปลี่ยนเมื่อครบ 2-3 ปี การเบรคแต่ละครั้งเกิดความร้อนสูง มันไม่ได้ร้อนอยู่ที่ จานเบรคกับผ้าเบรค ความร้อนถ่ายเทมาที่น้ำมันเบรคด้วย ร้อนบ่อยเบรคเป็นระยะๆ น้ำมันเบรคก็ลดค่าการทนร้อนลงไปเรื่อยๆ ส่วนตัวผมไล่น้ำมันเบรคทุก 2ปี ใช้ผ้าและน้ำมัน Ate โอเคผ่านทนแรงดัน ทนร้อน การเบรคแตะๆก็อยู่แล้ว กระป๋อง 1ลิตร ไล่ได้  1คันครึ่ง ของผมไล่รถ1คัน เหลือนิดหน่อย เอาไปไล่ มอเตอร์ไซค์ ได้อีกสองคัน ครับ (คำวิจารณ์ส่วนตัว) TRW ผ้าเบรค รุ่นหลังๆ ผมใช้แล้ว 3เดือนถอดทิ้งครับ ไม่ไหวจริงๆ กินจาน เสียงดัง เจอน้ำมีอาการด้วย มารู้ช่วงนี้ TRWลงมาจับรถญี่ปุ่นด้วย ทำมาหลายเกรดมาก ลดเกรดลงหรือป่าว ใช้แล้วไม่ดีเลย

ลุงหนวด

• Jr. Bimmer
  • **
Re: รีวิว Bendix metal king แข็งแล้วดีมั้ย?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 03:29:36 PM »
ไม่เคยได้เปลี่ยนเลยน้ำมันเบรค เวลามันพร่องก็เติมอย่างเดียว สงสัยต้องซื้อมาเปลี่ยนมั่งแล้ว ปลอดภัยไว้ก่อน
ส่วนผ้าเบรคเบนดิกนี่ผมใช้ตัวธรรมดา ก็พอได้นะ แต่ล้อดำเหลือเกิน ดำยันก้าน ขับวันเดียวล้อก็สกปรกแล้ว :'(