ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามลำโพง sub ใต้เบาะครับ  (อ่าน 3481 ครั้ง)

orpheus

• New Bimmer
  • *
อยากสอบถามลำโพง sub ใต้เบาะครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 12:39:00 AM »

LINE it!

รถผมเป็นเครื่องเสียงแบบ professional hifi 9 ลำโพง
ตอนนี้รู้สึกเสียงมันบางๆ ไม่อิ่มเหมือนแต่ก่อน สงสัย sub มันจะเสียหรือว่าผมอุปาทานไปเองไม่รู้ได้ครับ
อยากทราบว่ามีวิธีเทสยังไงว่าซับมันทำงานได้สมบูรณ์ครับ
คือผมเข้าใจว่าถ้าเราเอามือเแตะกรอบลำโพงซับมันต้องสั่นมากกว่าลำโพง 4 นิ้วใช่ไหมครับ
ผมลองเอามือแตะกรอบลำโพงใต้เบาะตอนเปิดเสียงดังปานกลางรู้สึกมันไม่ค่อยสั่นครับ
ถ้าเปิดดังมันถึงสั่นนิดๆ แต่ไปแต่ที่เบาะโดยตรง อ้าว..มันก็สั่นนิดๆเหมือนกัน  เลยไม่แน่ใจเลยครับว่ายังโอเคอยู๋ไหม 555

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: อยากสอบถามลำโพง sub ใต้เบาะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 04:21:44 PM »
เปิดเพลงที่เบสหนักๆ ลองปรับแหลมหรือTrebleให้เหลือ0 แล้วเร่งเบส(bass)ให้สุดครับ แล้วเสียงส่วนใหญ่จะเน้นไปทางซับอยู่แล้วครับ ลองดูว่าเสียงมาจากซับรึป่าว ถ้ามันไม่ออกหรือออกน้อยกว่าที่เป็นหรือเสียงแปลกไป อาจเป็นได้จาก2ส่วนครับ ตัวซับเองหรือสายสัญญาณครับ ต้องลองไล่ดูครับ