ผู้เขียน หัวข้อ: E34 เวลาจอดแล้วเบรกดังครับ  (อ่าน 4767 ครั้ง)

frongkittikun

• New Bimmer
  • *
E34 เวลาจอดแล้วเบรกดังครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 09:30:26 PM »

LINE it!

เวลาจอดแล้วเบรกดังครับเวลากดเบรก ดังกึๆ ใช้เบรก brembo แต่ตอนขับปกติไม่เป็นอะไรครับ
พอจะทราบวิธีซ่อมและราคาไหมครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: E34 เวลาจอดแล้วเบรกดังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 09:36:25 PM »
โอ้ว ไม่เคยใช้เบรมโบ้สะด้วย อันนี้ผ้าเบรคแข็งไปรึป่าวครับ ลองดูก่อน ถ้าใช้รุ่นที่ไม่แข็งมากไม่น่าดังครับ

frongkittikun

• New Bimmer
  • *
Re: E34 เวลาจอดแล้วเบรกดังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 09:41:18 PM »
ผ้าเบรกใหม่ราคาแพงมั้ยครับ 😅 ไปที่อู่รถนอกได้เลยรึป่าวครับ

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 11:53:45 PM »
อันนี้ลองดูอีกทีนะครับ ว่าจานเรียบมั้ย เอามือลูบดูตอนมันเย็นนะครับ อย่าจับตอนเพิ่งขับมาจอดนะครับระวังมันร้อน ลูบดูว่าเรียบรึป่าว จริงๆมันควรจะเรียบตรงนะครับ ถ้ามันเป็นคลื่น หรือเป็นรอยขูดเส้นๆเหมือนแผ่นเสียงนี่แสดงว่ามีปัญหา เจียจานใหม่เฉยๆอาจหายครับ หรือออกมาตรวจเช็คความผิดปรกติของปั้มลูกสูบภายใน หรือตั้งแต่ได้รถมาเคยเปลี่ยนน้ำมันเบรคแล้วรึยัง อันนี้ก็สมควรทำอยู่แล้วลองเปลี่ยนเลยก็ดีครับ เพื่อความปลอดภัย สุดท้ายถ้ายังไม่หายอีกอาจต้องใช้เบรครุ่นที่ไม่แข็งมากแต่ล้อก็จะดำหน่อยนะครับเลือกเอา อาการเสียงดังมันเป็นได้จากหลายสาเหตุเลยครับ ยังไงลองก่อน ครับถ้าไม่หายเดี๋ยวดูวิธีอื่น

Himlam

• Jr. Bimmer
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 02:02:22 PM »
ให้ดูช่วงล่างเลย ดังกึ๊กๆ ลูกหมากปีกนกล่าง บน คลอนมีน้ำมันซึมรึป่าว ไล่ดูตรงจุดนี้ ถ้าผ่าน แล้วยังมีเสียงอีก ดูเบ้าโข๊คและ ดูโช๊คด้วยซึมรั่วรึป่าว ตัวเบรคคงไม่เป็นอะไร

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 12:14:29 AM »
อย่างที่คุณ Himlam  ว่าเลยครับ เยี่ยมเลยครับพี่ ผมลืมคิดไปเลยว่าอาจเป็นจากช่วงล่าง เห็นบอกว่าเบรกเลยมุ่งตอบแต่เบรกอย่างเดียวเลย
ลองดูครับ ถ้าเป็นที่ช่วงล่างหลวมไม่อยากเปลี่ยนใหม่แพงลองอัดใหม่ก็ได้ครับถูกไปมากกว่าครึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2016, 12:29:25 AM โดย BIMMERRUSH »

ลุงหนวด

• Jr. Bimmer
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 10:07:11 PM »
อัดใหม่โลดประหยัดกว่าหลายตัง อยู่ได้นานพอๆกับของเทียบนะเท่าที่ใช้มา