ผู้เขียน หัวข้อ: bmw e60 ครับ ยางครอบฝาวาล์ว นำ้มันเครื่องซึมออกมา เปลี่ยนแล้วยังซึมออกที่เดิม  (อ่าน 8004 ครั้ง)

tankman

• Jr. Bimmer
  • **

LINE it!

bmw e60 ครับ ยางครอบฝาวาล์ว มีนำ้มันเครื่องซึมออกมา เปลี่ยนเส้นใหม่แล้วยังซึมออกที่เดิม
ต้องทำอย่างไรครับ

tankman

• **

tankman

• **

tankman

• **

tankman

• **

tankman

• **

lipkung

• **
ของผม m50 ก็เคยมีปัญหาแบบนี้หลายครั้ง เพราะช่างซีลมาไม่ดี เลยรั่วที่เดิม สรุปต้องใช้ซีลกาวกันร้อนแบบดีๆถึงจะเอาอยู่ นี่ผมก็พึ่งทำไป รอบที่ 4 หรือ 5 เนี่ยแหละในระยะเวลาปีนึง แต่เปลี่ยนช่าง เปลี่ยน กาวซีลีโคนใช้แบบของดีๆหน่อย รับรองว่าอยู่ ผมวานให้ช่าง เปอโย ทำให้ผลงานออกมา ก็ไม่มีรั่วซึมแล้วครับ  ;D

Himlam

• **
ซึมแบบนี้ ตรวจดูหัวเทียนด้วยนะครับ รั่วเข้าไปในหัวเทียนด้วยรึป่าว เดี๋ยวงานเข้าชุดใหญ่ น้ำมันเครื่องท่วมหัวเทียน ช็อด คอยส์ แล้ว คอยส์กระชากกระแส ไปECU จบกัน ให้ตรวจดูทุกหัวนะครับ M52 โน็ตคู่ ซีลฝา ซื้อชุดใหญ่เลยครับ เอามาพร้อมกาวประเก็นเลย  สั่งของวัดโสมหาเบอร์ตามเน็ตครับ ร้านไหนก็ส่งให้ ราคาไม่แรงครับ คำแนะนำ เมื่อทำจบนำรถกลัมมาใช้งาน ไประยะ2ถึง3วัน คุณ tankman ต้องไล่กวดน็อตฝาวาล์ว ใหม่อีกรอบ โดยการเปิดฝาครอบออกมา ไล่น็อตใหม่อีกครั้ง สาเหตุ ซีลใหม่ที่วางลงไปบวกกับกาวประเก็น มีการขยาย หรือหดตัวจากความร้อนของเครื่อง จะมีช่องให้น้ำมันเร็ดรอดออกมา ไล่พอตึงมือ ครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
ตามนั้นเลยครับ ใช้ยางของแท้หรือของดีหน่อยนะครับ แล้วยากาวปะเก็นดีๆไม่รั่วแน่ ยางแบบถูกๆมันชอบรั่วอู่ชอบประหยัดเบิกของถูกให้ ถ้าใช้ของดีแล้วก็ยากาวดีๆอย่างที่ความเห็นข้างบนบอกเลยครับ

tankman

• **
ขอบคุณครับ
- คุณHimlam กาวปะเกนดีนี้ พอจะบอกยี่ห้อได้ไหมครับ จะหาซื้อร้านอะไหล่แถวบ้าน เข้าไปวัดโสมไม่ไหวครับ

BIMMERRUSH

สู้ๆครับ รอคุณHimlam มาบอกยี่ห้อก่อนครับ จะได้เก็บเป็นข้อมูลด้วยคน 8)

Himlam

• **
ขออภัยครับ คุณ tankman  ยี่ห้อกาวประเก็น ผมจำไม่ได้ สั่งมาพร้อม ซีลฝา อธิบายการซ่อมของผมคือ นัดช่างทำนอกอู่ เพราะคุ้นเคย อาการที่ไม่ต้องพึ้งพาการ OBD ทำนอกครับ โทรสั่งของ วัดโสม มาส่ง เทคนิคคือสั่งเช้าได้ของ เที่ยง อะไรประมาณนี้ ร้านผมชี้เป้าเลย ละกัน ซื้อประจำก็ ไพโรจน์ ส่งฟรี ระยะเส้นทางที่ร้านมีวิ่งประจำ เบอร์โทร 081-6118727,086-5599986 อยากได้แท้ หรือ OEM  สั่งได้ ราคาไม่แรง สำคัญก็คือ ทางคุณ  tankman จะคุยกับอู่ยังไง หรือซื้อของก่อน เข้าไปอู่ เอาไปให้เขาใส่คิดค่าแรงไป  หรือจะเริ่มที่อู่ใหม่ ต้องรองดูครับ 

ลุงหนวด

• **
บอกร้านเอายี่ห้อดีหน่อย เวลาปาดก็ดูให้ทั่วๆเป็นใช้ได้นะ ช่างบางคนรีบๆปาดมั่วๆก็มี

tankman

• **
แก้ปัญหาจบแล้วครับ ให้เปลี่ยนยางฝาครอบวาวล์ และยางรองน็อตใหม่
ใช้กาวติดฝาครอบวาวล์ยี่ห้อดีสักนิด แล้วทากาวให้ล้นเลยครับ ทานิดหน่อยเอาไม่อยู่
แบบฝาครอบวาวล์เป็นพลาสติกใช้มานานอาจจะมีโก่งบ้าง

BIMMERRUSH

ดีใจด้วยครับ จบสักที ทีนี้จะได้ใช้ยาวๆไปครับ ;D