ผู้เขียน หัวข้อ: (เปลี่ยนพูเล่หน้าเครื่องมาแล้วครับก็ยังมีอาการดังอยู่) สอบถามอาการเสียงดังที่เครื่องยนต์ครับ X3 F25  (อ่าน 6256 ครั้ง)

gong_rsu

• New Bimmer
  • *

LINE it!

เวลาขับไปได้สักพัก เวลาชะลอรถจะมีเสียงดัง จี๊ดๆออกมาจากด้านหน้า เสียงไม่ดังทุกครั้งนะครับ เคยเช็แล้วตอนรถประมาน 5-6หมื่นโล หายไปสักแปป ก็มาดังอีกตอนจะเก้าหมื่นครับ รถซื้อที่พิษณุโลกครับ ถ้าผมซ่อมที่กรุงเทพมีศูนย์ไหนแนะนำไหมครับ เคยเข้าที่บาเซโลนา วิภาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 07:25:53 AM โดย gong_rsu »

Himlam

• Jr. Bimmer
  • **
Re: สอบถามอาการเสียงดังที่เครื่องยนต์ครับ X3 F25
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 11:03:00 PM »
9หมื่นแล้ว เดาครับ ชุดสายพานกับรอกสายพานได้อายุเปลี่ยน เข้าศูนย์ครั้งต่อไปคงจับเปลี่ยน

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: สอบถามอาการเสียงดังที่เครื่องยนต์ครับ X3 F25
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 11:17:37 PM »
ครั้งที่แล้วไม่แน่ใจว่าเค้าเปลี่ยนรึป่าว ถ้าไม่ได้เปลี่ยนก็คงฉีดอะไรหล่อลื่นพวกลูกรอกไว้ครับเงียบไป อันนี้เอาเข้าที่ไหนก็ได้ครับอาการไม่น่ามีอะไร ตามความเห็นด้านบนเลยครับ เปลี่ยนแล้วน่าจะเงียบกริ๊บ ;D

gong_rsu

• *
ขอบคุณพี่ๆครับ ตอนนี้เปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้วครับแล้วก็ยางแท่นเครื่อง แต่เสียงก็ยังไม่ไายเลยครับ ยังดังจี๊ดๆอยู่เลย อัดเสียงไปให้ฟังก็ได้ยินแต่ช่างเอารถไปลอง ไม่มีเสียงเลย แล้วมีคลิปให้ดูก็บอกได้ยินแต่มันสั้น บอกว่าอาจเป็นเสียงลมปะทะ เวรกำ รับรถออกมา แล้วคับตั้งหน้ารอถ่ายคลิปใหม่555

BIMMERRUSH

มาสะดุดอีกทีตรงคำว่า "ตอนชะลอรถ" เสียงจากชุดเบรครึป่าวครับ?

gong_rsu

• *
มาสะดุดอีกทีตรงคำว่า "ตอนชะลอรถ" เสียงจากชุดเบรครึป่าวครับ?

ไม่น่าใช่ใช่เบรคอ่ะครับ บางทีไม่ได้เหยียบเบรคเเต่ควาทเร็วไม่เกิน60มันก็ดังครับเป็นบางครั้งด้วย เมื่อเข้าศูนย์ครั้งที่แล้วเปลี่ยน จานกับผ้าเบรคหลังเรียบร้อยแล้วครับได้ระยะพอดี ตอนนี้ก็เงียบกริบไม่มีเสียงเลยครับ งง เหมือนกัน

BIMMERRUSH

สงสัยต้องรอให้มันดังอีกรอบครับถึงจะหาเจอ 555 แต่ถ้ามองในแง่ดีมันอาจจะโดนเปลี่ยนไปแล้วกับพวกชุดที่เราเปลี่ยนไปก็ได้ครับ ยังไงรอดูอาการไปก่อนครับ

gong_rsu

• *
สงสัยต้องรอให้มันดังอีกรอบครับถึงจะหาเจอ 555 แต่ถ้ามองในแง่ดีมันอาจจะโดนเปลี่ยนไปแล้วกับพวกชุดที่เราเปลี่ยนไปก็ได้ครับ ยังไงรอดูอาการไปก่อนครับ
ดังอีกแล้วครับพี่ คราวนี้เปลี่ยนพูเล่เลย เปลี่ยนเสร็จได้2วัน  มันดังอีกแล้วครับ ผมลงคลิปไม่เป็น อยากให้ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ หรือขอ id line ก็ได้ครับ

BIMMERRUSH

ทิ้งไอดีไลย์ไว้ใน PM เลยครับเดี๋ยวแอดไปหาครับผม แต่จริงๆผมว่าน่าจะมาจากชุดสายพานนะครับ ลองดูนี่ก่อนอาจช่วยได้ เคยใช้แล้วเงียบดีครับ

ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ อย่าเอาโซเน็กฉีดนะครับ หรือพวกน้ำมันหล่อลื่น มันยิ่งลื่นบางทีทำให้สายพานเสื่อมเร็ว สักพักก็ดังอีกครับ ตามหลักต้องเพิ่มความฝืดให้มันครับ สเปร์ฉีดสายพานนี่ตรงจุดเลยครับ น่าลองครับกระป๋องไม่กี่บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 11:11:32 PM โดย BIMMERRUSH »

gong_rsu

• *
ทิ้งไอดีไลย์ไว้ใน PM เลยครับเดี๋ยวแอดไปหาครับผม แต่จริงๆผมว่าน่าจะมาจากชุดสายพานนะครับ ลองดูนี่ก่อนอาจช่วยได้ เคยใช้แล้วเงียบดีครับ

ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ อย่าเอาโซเน็กฉีดนะครับ หรือพวกน้ำมันหล่อลื่น มันยิ่งลื่นบางทีทำให้สายพานเสื่อมเร็ว สักพักก็ดังอีกครับ ตามหลักต้องเพิ่มความฝืดให้มันครับ สเปร์ฉีดสายพานนี่ตรงจุดเลยครับ น่าลองครับกระป๋องไม่กี่บาท

ขอบคุณครับผม ผมpm ไปหาได้แล้วครับ

BIMMERRUSH

ยินดีครับ เดี๋ยวทักไปนะครับ เช็ค PMด้วยครับ