ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนสายพาน ไทม์มิ่ง สำหรับเครื่อง M40 ครับ  (อ่าน 4935 ครั้ง)

i_am_i

• New Bimmer
  • *

LINE it!

อย่างที่ทราบครับว่าเครื่อง M40 ใช้สายพาน ซึ่งมีอายุการใช้งานที่ 30000 กม. ก็ควรที่จะเปลี่ยนสายพานกันแล้ว ถ้าเกิดขาดขึ้นมาจะทำให้เกิดปัญหามามากมาย ถึงระยะก็ควรจะเปลี่ยนกันนะครับ ขอเข้าคำถามเลยนะครับ การเปลี่ยนสานพานของเครื่อง M40 นี้เปลี่ยนแค่สายพานอย่างเดียวหรือต้องเปลี่ยนอย่างอื่นด้วยครับ เช่นลูกรอกควรจะเปลี่ยนด้วยหรือไม่ครับ ราคาแพงไหมครับในการเปลี่ยนแต่ละครั้่ง ขอบคุณครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
ในที่นี้น่าจะหมายถึงสายพานไทม์มิ่งใช่มั้ยครับ เนื่องจากสายพานทำหน้าที่ส่งกำลังจุดระเบิดจากข้อเหวียงจากก้านสูบทำให้แคมป์หมุน จึงรับหน้าที่ค่อนข้างหนักเราจึงต้องเปลี่ยนบ่อย ๆ ส่วนตัวสมัยใช้E34เครื่องM20 เคยขาดมาแล้วครั้งนึงครับหลังจากใช้ไปได้ประมาณ100,000 (ด้วยความงก เปิดมาเจอทีไรเห็นสภาพยังดีอยู่ก็ไม่ยอมเปลี่ยน คือตั้งแต่ได้รถมาไม่เคยเปลี่ยนเลยวัดดวงเอา 555 ) ทำเอาปวดหัวเหมือนกันครับ ทำให้สูบพัง วาล์วคด เรียกว่าหนักเหมือนกัน ต่ำๆนี่ถ้าขาดตอนวิ่งนี่ต้องโดนค่าซ่อมหลักหมื่นถึงหลายหมื่น

ดังนั้นจึงแนะนำให้เพื่อนๆเปลี่ยนไปเถอะครับ 3-4หมื่น ขาดเกินนิดหน่อยแล้วแต่ความสะดวก ถ้าบังเอิญเอาเข้าอู่เปิดเครื่องแล้วบางทีก็เปลี่ยนสะเลยประหยัดค่าแรงครับ ส่วนลูกรอกก็ควรเปลี่ยนไปเลยครับ ประหยัดค่าแรง ราคา+-ประมาณ1000นึงครับ เคยซื้อถูกสุดน่าจะประมาณ750บาท ถ้าไม่เปลี่ยน ลูกปืนภายในอาจจะเริ่มสึกไปเรื่อยๆ ทำให้มีเสียงดัง ถ้าบังเอิญมันแตกลูกรอกมันก็จะหลุดออกมา สายพานก็จะพลอยขาดไปด้วยยุ่งอีกครับ ดังนั้นถ้าเปลี่ยนก็คู่กันไปเลยครับ

ส่วนอย่างอื่นที่นิยมเปลี่ยนไล่ๆกันก็พวกปั้มน้ำ และซีลต่างๆครับ แต่ถ้ารถเก่าแล้วอาจเคยเปลี่ยนอุปกรณ์ต่างๆในระยะเวลาที่ไม่ตรงกันและไม่ตรงรอบกัน ถ้าเราหมั่นดูแลรถก็ค่อยไล่เปลี่ยนไปตามอาการก็ได้ครับ อาจจะไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนทุกอย่างเหมือนพวกรถใหม่ อันนี้แล้วแต่คนนะครับ ความเห็นส่วนตัวผมล้วนๆ555

i_am_i

• *
ขอบคุณ คุณBIMMERRUSH (คุณเอ)มากๆครับ ได้รับทั้งความรู้กระจ่างเลยครับ เป็น web. ที่เหมาะกับคนรักรถ BMW จริงๆครับ

BIMMERRUSH

ยินดีครับ ขอบคุณครับที่ให้ความสนใจเว็บเรา

i_am_i

• *
ครับผม จะว่าไปคุณเอ พอจะมีอยู่แนะนำที่เปลี่ยนสายพานบ้างไหมครับ ถ้ามีแนะนำได้เลยครับ หรือต้องให้ผมไปหาพี่หรั่ง

BIMMERRUSH

แค่นี้เปลี่ยนใกล้ๆบ้านก็ได้ครับ ราคาไม่ต่างกันมากครับ ถ้าจำไม่ผิดพี่อยู่แถวบางแค ตรงสาย1ก็ได้ครับ อู่เฮียวิโรจน์  ชอบมีข่าวลือว่าแกฟัน แต่ผมว่าก็กลางๆนะคุยง่ายดีด้วยครับ แต่ยังไงเพื่อความสะบายใจก็สอบถามราคาอีกทีก่อนทำนะครับ
เบอร์ถ้าไม่ผิดน่าจะ 02-4087293-4  มือถือ. 081-867-8982 อู่อยู่ด้านหลังผับ red seed ครับ

i_am_i

• *
อ้อๆ ขอบคุณมากๆครับ