ผู้เขียน หัวข้อ: บีเอม e30 เครื่อง 3 S/ วิ่งอยู่ดีๆ ไฟฟ้ารถดับทั้งคัน สตาทก็ไม่ติด เป็นไปได้ไหม ว่า เบ้ากุนแจเสีย ?  (อ่าน 3523 ครั้ง)

แอนนี่

• New Bimmer
  • *

LINE it!

วิ่งอยู่ดีๆ ไฟฟ้ารถดับทั้งคัน (ไฟเพดาน ไฟหน้าปัด สันยานรีโมทกันขโมย ไฟหน้า ไฟท้าย คือดับทั้งคันจริงๆ) สตาทเท่าไหร่ก็ไม่ติด.    ลองเช็ค ขั้วแบต บวกลบ ก้อแน่นดี ปกติ แบตเตอรี่รถปกติ ดีเลbosch12v ปกติ. ไดสตาทก้อปกติ(เพิ่งเปลี่ยนมา) กล่องecu ก้อปกติดี     เลย เรียกรถยกมา ยกกลับ พอรุ่งเช้า ลองสตาท.  คุณพระช่วย. มันติดเฉยเลย. ผมงง มาก ว่า อาการแบบนี้ รถเป็นอะไรแน่ ?       พอขับไปสักพัก ก้อดับอีก.     จอดทิ้งไว้สักพัก ก้อติดอีก.  อารมเสียมาก     บางจังหวะ จอดๆอยู่สตาทไม่ติด เลยลอง ขยับๆที่เบ้ากุนแจ ดูเรื่อยๆ.  จนสตาทติด.    เลยสงสัยว่า.                                  1....เบ้ากุนแจเริ่มหลวม หรือ เสีย มันทำให้รถดับกลางอากาศ ดับขณะวิ่งอยู่ ได้หรอ ?       2. หรือสายกราวน์รถ ไม่แน่น ?   3.หรือระบบไฟฟ้า ฟิวบางตัวเสีย?      4.ไดชาท เสีย เปนไปได้ไหม?      กูรูรถ เพื่อนๆ คิดว่าอาการแบบนี้. สาเหตุคิออะไร รถเป็นอะไรกันแน่.    ช่วยหน่อยค่ะ

BIMMERRUSH

• Hero Member
เบื่องต้นเข้าอู่ที่ทำระบบไฟครับ ไล่หาสาเหตุก่อน แต่เป็นไปได้ว่าถ้าขณะรถยังใช้ได้อยู่อาจหาไม่เจอครับ พวกอาการติดๆดับๆนี่ถ้าทำขณะดับอยู่อาจหาง่ายกว่า แต่ลองให้ช่างวัดดูก่อนว่าเส้นไหนไฟวิ่งเป็นยังไงบ้าง อาจเกิดได้จากระบบไฟหลัก ฟิวเมน ขั่วแบต หรือสายไฟเมนต่างๆอาจหลวมหรือไม่ค่อยดีเลยเกิดอาการติดๆดับๆ จากนั้นลองดูกุญแจที่สงสัยอีกทีครับว่าทำไมขยับๆแล้วติด ไล่ดูก่อนครับถ้าหาสาเหตุเจอทำเลย แต่ถ้าค่าไล่สายไฟใหม่แพงเกินไปอาจรอให้เกิดอาการอีกรอบ ทีนี้เรียกช่างมาดูที่บ้านเลยครับ ลองวัดไฟดูว่าตรงไหนมีปัญหาจะได้เจอสาเหตุตรงๆครับ จะได้ไม่เปลืองค่าเดินสายไฟอื่นๆที่ไม่จำเป็น
อยุ่แถวไหนครับ เผื่อจะได้แนะนำถูกว่าให้เข้าไปตรวจเช็คที่ไหนดีครับ

แอนนี่

• New Bimmer
  • *

BIMMERRUSH

• Hero Member
แถวนั้นไม่รู้จักเลยครับ 555 ลองหาร้านพวกไดนาโมแอร์ ระบบไฟรถยนต์ หาอาการเบื่องต้นก่อนครับ ถ้าเค้าตีราคาไม่แพงก็ทำไปเลย แต่ถ้าหลายตังก็บอกขอคิดก่อนครับ เอามาปรึกษากันก่อนก็ได้ แต่จริงๆถ้ามันดับอยู่หาอาการง่ายถ้าเขาทำติดก็จบเลยครับ

แต่ถ้าไม่อยากลุ้นลองไปเช็คได้ก่อนเลยครับ บางทีอาจง่ายกว่าที่คิด ยังไงมีอะไรส่งข่าวนะครับ จะได้หาแนวทางต่อไป

ลุงหนวด

• Jr. Bimmer
  • **
ถ้าเป็นที่กุญแจถอดเบ้ากุญแจออกมาดูก่อน ตรงท้ายมันชอบเสียแบบทีซ่อมได้ ลองดู