ผู้เขียน หัวข้อ: 330e Luxury กับอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน  (อ่าน 4698 ครั้ง)

Ouiii

• New Bimmer
  • *
330e Luxury กับอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 11:59:16 AM »

LINE it!

สวัสดีครับ

ผมจอง 330e Luxury ไปแล้วแต่ผมหาอ่านรีวิวส่วนบุคคลเกี่ยวกับเรื่องนีไม่ค่อยเจอ (ส่วนใหญ่เจอแต่ที่อ้างอิงจาก BMW จากในเวปไซต์ต่างๆ) อยากทราบว่ามีเพื่อนสมาชิกท่านใดใช้รุ่นนี้อยู่ อยากทราบว่าอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันเมื่อเทียบกับการใช้จริงเป็นยังงัยบ้าง แล้วถ้าปกติผมวิ่งในเมืองสลับกับทางเดียว (ช่วงเวลาเร่งรีบ) ควรจะใช้โหมดไหนวิ่งเพื่อให้ประหยัดที่สุด

ขอบคุณครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: 330e Luxury กับอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 05:46:11 PM »
  เคยแต่testครับแต่ยังไม่เคยลองเติมน้ำมันเอง 555 เลยไปถามผู้รู้และมีโอกาสได้ใช้มาให้ครับ เขาบอกว่าถ้าขับด้วยโหมดMAX E drive และคอมฟอร์ด ในเมืองรถติดๆไปถึงที่ทำงานถ้าไม่ไกลมากแทบไม่ได้ใช้น้ำมันเลยครับถ้าไฟเต็ม แต่ถ้านอกเมืองไม่ไกลมากนักเขาบอกยังไม่เคยจับจริงจังแต่ที่ประมาณการน่าจะเกิน 30กิโลเมตร/ลิตรนะครับ 

ยังไงถ้าได้รับรถฝากเข้ามารีวิวในเว็บเราด้วยนะครับ อยากรู้เหมือนกันครับ  ;D

Ouiii

• *
Re: 330e Luxury กับอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 05:59:53 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ ยังงัยรับรถแล้วจะหาเวลามารีวิวนะครับ

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 06:09:07 PM »
เพิ่มเติมครับ นอกเมืองนี่ท่านผู้รู้บอกว่ากดmax e drive ยาวๆไปเลยครับจนหมดมันตัดกลับมาน้ำมันเอง สบายๆครับประหยัดเยอะเลยทีเดียวครับ ทีนี้อัตราการสิ้นเปลืองขึ้นอยู่กับว่าไกลแค่ไหน ใช้น้ำมันวิ่งระยะทางเท่าไร ซึ่งการเดินทางไกลแต่ละครั้งค่าเฉลี่ยอาจไม่เท่ากันครับเพราะมันต้องเอาระยะทางทั้งหมดมาเฉลี่ยกับส่วนที่วิ่งด้วยไฟฟ้า แต่ที่แน่ๆก็ประหยัดเงินไปหลายตังครับ 8)

Ouiii

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 09:15:36 AM »
ปกติแล้วจะวิ่งตอนเช้าประมาณ 7 โมงแถวๆราชพฤกษ์มาขึ้นทางด่วนใหม่ ปลายทางอยู่ที่ ถ.เพชรบุรี ขากลับก็ประมาณ 6 โมงเย็น ระยะทางต่อเที่ยว (ไป-กลับ) ประมาณ 60 กิโลเมตร ส่วนตัวคิดว่ามอเตอร์ไฟฟ้าคงทำระยะได้ไม่หมด ก็วางแผนว่าช่วงทางด่วนขั้น 2 ได้เหยียบหน่อยจะใช้น้ำมัน (อาจจะโหมด comfort) ส่วนช่วงทางด่วนขั้นปกติจะวิ่งมอเตอร์ไฟฟ้า

ยังงัยจะมาแจ้งข่าวครับ

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 11:19:13 PM »
ถ้าวิ่งแค่นี้ผมว่าพอมาเฉลี่ยเป็นกิโลต่อลิตรตัวเลขน่าจะสวยมากเลยครับ ลองเทียบดูครับว่าถ้าวิ่งแบตจนหมดเลย แล้วค่อยวิ่งน้ำมันต่อที่เหลือจะได้สักเท่าไหร่ น่าจะประหยัดได้เยอะมากๆ :D