ผู้เขียน หัวข้อ: วันก่อนขับรถแล้วสัญญาณเตือนลมยางอ่อน ขึ้นครับ (แต่จอดดูแล้วไม่มีปัญหาอะไร฿  (อ่าน 3670 ครั้ง)

guide144

• New Bimmer
  • *

LINE it!

สวัสดีครับ มีเรื่องรบกวนถามครับ

วันก่อนขับรถ X1 F48 2016 ไปทำงาน สักพักนะบบแจ่งว่ายางอาจมีปัญหา (สัญญาณเตือนสีเหลือง)
เลยจอดข้างทางดูทุกล้อ แต่ไม่พบอะไร จึงทำการ reset ลมยางดูแล้วขับต่อก็ไม่มีอะไรแจ้งเตือนอีก

พอวันต่อมาไม่สบายใจเลยเอาที่วัดลมยางมาวันดูพบว่ามียางข้างหนึ่งมีลมเกิน เลยเอาออกให่เท่ากัน 4 ล้อ
แล้ว reset อีกครับก่อนขับออกไป ก็ไม่มีปัญหาอะไรอีก

เลยอยากจะสอบถามท่านอื่นๆว่าเคยเจอแบบนี้ไหม และพอจะทราบสาเหตุไหมครับ?

ขอบคุณครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
  จากเท่าที่ดูเตือนแค่ครั้งเดียวใช่มั้ยครับ อาจไม่มีอะไรมากครับ อย่าไปกังวล ไม่แน่ใจว่าตอนเติมครั้งก่อนเติมขณะยางร้อนอยู่รึป่าว ปริมาณลมอาจไม่เสถียร หรือว่าตอนที่วัดวัดตอนยางเย็นอยู่มั้ย ปัจจัยต่างๆเหล่านี้อาจทำให้วัดแรงดันลมในแต่ละล้อได้ไม่เท่ากันครับ

ทีนี้ขณะยางเย็นลองเติมใหม่ให้ได้ปริมาณที่เหมาะสมครับ แล้วลองใช้ไปก่อนครับว่ายังจะมีไฟเตือนขึ้นอีกมั้ยครับ ;D

เอาใจช่วยครับ

guide144

• New Bimmer
  • *
ขอบคุณมากครับ เท่าที่ดูตอนนี้ไม่มีอาการอะไร ถ้ามีอีกคงต้องเอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์นะครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
ไฟบางอย่างอาจติดๆดับๆ อย่าเพิ่งเบื่อสะก่อนครับ ถ้ามองในแง่ดีก็ยังดีกว่าไม่ติดเลยหรือเสียใช้การไม่ได้  ;D

แต่ถ้ามันบ่อยเกินหรือติดไม่ยอมดับอันนี้คงต้องเข้าศูนย์แล้วล่ะครับ