ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นพี่ๆเกี่ยวกับ BMW X1 มือ 2 ครับ  (อ่าน 5022 ครั้ง)

Kulakuk

• New Bimmer
  • *

LINE it!

พอดีกำลังตัดสินใจจะซื้อรถ BMW X1 มือ 2 ครับ ราคาอยุ่ราวๆ 1.2 ล้าน-1.5 ล้านขึ้นอยู่กับเป็นตัว เบนซิน หรือ ดีเซล bsi น่าจะเหลือประมาณสัก 2-3 ปี รถน่าจะปี 2014-2015

คำถามครับ
   1. ควรเป็นตัวเบนซินหรือดีเซล จะดีกว่ากันครับ
   2. ค่าใช้จ่ายหลังหมด bsi นี่จะหนักหน่วงแค่ไหนครับ กลัวค่าซ่อมไม่ไหวครับ
   3. อู่แถวชลบุรี มีที่ไหนแนะนำไหมครับ พอดีอยู่ชลบุรีกลัวหลังหมด bsi จะหาอู่นอกยากครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: สอบถามความเห็นพี่ๆเกี่ยวกับ BMW X1 มือ 2 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 12:48:53 AM »
1. ครับ ถ้าชอบทั้ง2อย่างตัดสินใจไม่ได้ให้เลือกดีเซลไว้ก่อนครับ แนวโน้มราคาขายต่อดีกว่าด้วย (เค้าว่ากันว่าเครื่องทนกว่า แต่ผมว่าไม่ต่างเท่าไหร่นะ เรื่องความประหยัดก็ไม่เท่าไหร่ครับ) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคลครับ ส่วนตัวผมชอบฟิวลิ่งเบนซิลมากกว่า

2. หลังหมด BSI นี่พูดตรงๆแล้วแต่ดวงครับ ใช้น้อยหรือดูแลดีอาจไม่มีอะไรอย่างที่คิดครับ น่าจะปีละ2หมื่นโดยประมาณ แต่อย่างที่ผมแนะนำไว้เสมอครับ ซื้อรถBMWมือสองนี่สำรองเงินไว้สัก20%ของราคาซื้อจะดีมากครับ สำรองไว้อุ่นใจไม่ได้ใช้ก็ถือว่าเป็นเงินเก็บไปครับ

3. มีเยอะนะครับแต่ไม่รู้จักเป็นการส่วนตัวครับ แต่เวลาผ่านนี่เห็นหลายอู่อยู่ครับ เคยมีสมาชิกที่รู้จักอยู่ชลบุรีเหมือนกันเค้าก็บอกที่นั่นอู่เยอะ หรือถ้าซ่อมใหญ่เข้ามาBMบางนาก็ได้ครับ ไม่น่าหายากอะไร

อย่างเพิ่งไปกลัวอะไรมากครับ เดี๋ยวนี้BMWไม่ได้ซ่อมแพงมากมายอะไรเมื่อเทียบกับคู่แข่งในระดับเดียวกันครับ รถญี่ปุ่นรุ่นใหญ่ๆบางค่ายยังซ่อมแพงกว่าสะอีกครับ ถ้าชอบก็จัดไปเลยครับ X1 อนาคตไม่น่าซ่อมยากมากมายอะไรดูจากยอดขายแล้วเพื่อนๆที่ใช้ค่อนข้างเยอะครับ อะไหล่ต่างๆคงมีให้เลือกกันมากมายในอนาคต ;D

Kulakuk

• New Bimmer
  • *
Re: สอบถามความเห็นพี่ๆเกี่ยวกับ BMW X1 มือ 2 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 06:54:11 PM »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ คุณ bimmerrush ผมคิดว่ายังไงผมก็ซื้อแน่นอนครับ ไม่กลัวแล้วครับ คนรอบตัวที่ใช้ก็บอกไม่ต้องกลัวเลยถ้าใจรัก เพราะขับดี ปลอดภัยกว่า แน่นอนครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 10:46:15 PM »
ใช่ครับ ยิ่งมีเพื่อนๆใช้นี่ไม่ต้องกลัวเลย มีคนช่วยเหลือเยอะแน่ๆ จัดเลยครับ ;D

แล้วแวะเข้ามาคุยกันบ่อยๆนะครับ