ผู้เขียน หัวข้อ: E60ซื้อที่เล่นUSB,บูทูช เสียบกับที่จุดบุหรี่ ดึงเข้าออกบ่อยๆทำให้ที่จุดหรี่เสีย  (อ่าน 4103 ครั้ง)

Vegrid

• New Bimmer
  • *

LINE it!

สวัสดีครับ ผม น้องใหม่พึ่งเข้ามาครับ พอดีพึ่งเห็น web board (หามานาน)
      ผมใช้ E60 ซื้อที่เล่นUSB,บูทูช เสียบกับที่จุดบุหรี่ ใช้มา3-4เดือน
ดึงเข้าออกบ่อยๆทำให้ที่จุดหรี่เสีย ตอนหลังดึงแรงมันหลุด ทำให้ที่จุดบุหรี่เสีย
ควรทำไงดีครับ? ช่างบอกอาจต้องดูว่า ฟิวขาดไหม?
ผมควร จะลองเปลี่ยนฟิว เองดีไหม?  ซื้ออะไหล่ฟิว ที่ไหนครับ

ขอบคุณมากครับ
           Vegrid.M5

BIMMERRUSH

• Hero Member
ยินดีต้อนรับครับ ยังไงแวะเข้ามาคุยกันบ่อยๆนะครับ

ส่วนที่จุดบุหรี่เสียนี่คือไม่มีไฟใช่มั้ยครับ อย่างแรกเลยลองเช็คฟิวก่อนครับว่ามันขาดมั้ย ดูช่องเบอร์ 7 ครับ (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ หรือลองดูตามแผ่นแผนผังที่มันเสียบมาอีกทีครับ ) ดึงออกมาส่องๆดูก็ได้ครับ  ถ้าขาดก็เอาฟิวส์ 30แอมป์ ยัดไป ซื้อตามร้านทั่วไปก่อนก็ได้ครับ แต่ถ้าอยากได้ของแท้เหมือนเดิมก็ตามร้านอะไหล่BMWทั่วไปมีขายครับ

ถ้าไม่มีตัวไหนขาดอาดแสดงว่ามีอะไรชำรุดภายใน เช่นสายขาด หรือจุดสัมผัสต่างๆในช่องเสียบชำรุด อันนี้อาจต้องเช็คอีกทีครับ

เอาใจช่วยครับผม ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2017, 11:20:58 PM โดย BIMMERRUSH »

Vegrid

• *
พี่ครับมีแนะนำร้านอะไหล่ BMW บ้างไหมครับ

BIMMERRUSH

อยู่แถวไหนครับ จะได้แนะนำที่ใกล้ๆให้ครับ

แต่ถ้าซื้อหลายอย่างเอาแถวหลังวัดโสมหรือวรจักรก็ได้ครับ ส่วนถ้าซื้อแค่ฟิวส์เอาร้านใกล้ๆก็ได้ครับไม่ต้องมาไกล ;D

Vegrid

• *
ผมอยู่แถวประเวศ ชิดลม ครับ แต่วรจักษ์ ก็น่าจะไปได้ครับ ร้านไหนก็ได้ ที่มีอะไหล่ BMW ใช่ไหมครับ ขอบคุณมากครับผม

BIMMERRUSH

ร้านไหนก็ได้ครับ เส้นบรรทัดทองก็มีครับ
แต่ถ้ายังไม่มีเวลาไปก็เอาตัวธรรมดา30แอมป์เสียบไปก่อนก็ได้ครับ
จริงๆลองดูก่อนในช่องฟิวส์มักจะมีสำรองไว้ให้ ถ้ายังมีว่างอยู่ก็ใช้ไปก่อนได้ครับ

สุดท้ายถ้าไปทั้งทีก็ซื้อเก็บไว้เบอร์ละ2-3อันเลยครับ สำรองไว้ จะได้ไม่ต้องไปบ่อย ๆ