ผู้เขียน หัวข้อ: - สอบถามผู้รู้ ผมกำลังจะออกรถ 118i ใหม่ วันรับรถ ควรเช็คอะไรเป็นพิเศษบ้างครับ -  (อ่าน 2981 ครั้ง)

JUDE

• New Bimmer
  • *

LINE it!

รบกวนใครพอจะมีความรู้ เรื่องการเช็ครถใหม่บ้าง รบกวนแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
ก่อนอื่นเช็คสีครับ รอยถลอก ขูด ขีดมีมั้ย สันประตูเป็นส่วนที่ชอบถลอกมากที่สุดสำหรับรถใหม่เพราะพนักงานเปิดไม่ระวังกระแทกนู้นนี่ ดูดีๆบางทีอาจมีแต้มสีเก็บไว้ครับ รอยบุบ ลักยิ้มลองส่องดูดีๆ อาจโดนอะไรกระแทกมา รวมถึงสนิมเพราะหากมีรอยถลอกถึงเนื้อเหล็กอาจมีสนิมได้ หรือโชว์รูมนั้นอาจเอารถคันนี้ไปจอดเก็บตากแดดตากฝนไว้นาน

ต่อจากนั้นเช็คกระจกครับลองกดขึ้นลงให้ครบทุกบาน ไม่มีบานไหนช้า หรือติดขัดกว่าบานอื่น มีรอยร้าวหรือกระเทาะมั้ย ใบปัดน้ำฝนลองฉีดน้ำเช็คดูครับว่ายังใช้ได้มั้ย หากปัดไม่เกลี้ยงให้เปลี่ยนให้เลย น้ำที่ฉีดกระจกออกแรงดีมั้ย เพราะบางทีอาจมีอะไรอุดตัดพวกเศษฝุ่นจากการผลิต ไล่ฝ้ากระจกหลังด้วยครับก็ดีครับกดดูสักพักแล้วลงอสัมผัสดูว่าร้อนมั้ย ลองทั่วๆบางทีอาจมีบางเส้นขาดเลยไม่ร้อน รวมถึงกระจกมองข้างลองปรับเล่นดูว่าปรกติมั้ย

หมุนพวงมาลัยสุดทั้งสองข้างว่ามีเสียงอะไรผิดปรกติมั้ย เช็คไฟหน้า ไฟเลี้ยว ไฟเบรกให้ครบทุกดวง

ปีของยางต้องใหม่ และสภาพยางต้องอยู่ในสภาพใหม่ ยางยังนิ่มอยู่ไม่แข็ง ไม่มีรอยขูดขีดเบียดฟุตบาท รวมถึงแม็คต้องไม่มีรอย

อุปกรณ์ติดรถต่างๆต้องครบ ยางอะไหล่อุปกรณ์ฉุกเฉินต่างๆ

ด้านในพวกคอนโซลต่างๆต้องเรียบร้อยไม่มีขูดขีด เบาะไม่เลอะ ดูตะเข็บที่เย็บเบาะต้องเรียบร้อย ไม่มีปริอาจทำให้แตกเร็วกว่าเวลาอันควร เบาะที่นั่งลองปรับต้องใช้ได้ทุกปุ่ม เปิดonกุญแจดูหน้าปัดก่อนว่าติดครบมั้ย ระบบล็อคทำงานปรกติมั้ย ลำโพงต้องดังครบทุกตัว เจอบ่อยที่ลำโพงบางตัวไม่ดังกว่าจะรู้ตัวอีกทีก็ผ่านไปนานแล้ว กดแตรดังดีมั้ย ลองเปิดแอร์ดูว่าเย็นดีมั้ย พัดลมเร่งระดับได้ดีปรกติรึป่าว และครีบปรับแอร์ต่างๆต้องแน่นไม่หลวม

เบรกมือใช้ได้มั้ย ไฟในห้องโดยสารติดครบมั้ย ฝากระโปรงหน้ากระโปรงหลัง ที่เก็บของต่างๆลองเปิดและปิดดูว่าปรกติดีมั้ย

เข็มขัดนิรภัยลองกระตุกดูว่าใช้งานได้ดีรึป่าว

จากนั้นเช็คห้องเครื่อง พวกของเหลวต่างๆอยู่ในระดับเหมาะสมมั้ย มีรั่วมีซึมบ้างรึป่าว ติดเครื่องลองฟังเสียงดูว่ามีเสียงอะไรผิดปรกติมั้ย บ่อยครั้งที่สายพานมักจะดังในรถใหม่

ดูเอกสารว่าเลขเครื่องเลขถังตรงกับรถคันนี้มั้ย สมุดทะเบียน ใบโอนรถ เอกสารประกันภัย พรบ. ใบเสร็จรับเงินค่าดาวน์ ใบเสร็จค่ามัดจำป้ายแดง  สมุดคู่มือป้ายแดง  ป้ายแดงมีตราขนส่งทางบกถูกต้อง(อันนี้สำคัญมาก)  คู่มือรถ, เอกสารการรับประกันอุปกรณ์รถ และเงื่อนไขพวกBSI

ทดสอบขับว่าเกียร์เข้าครบมั้ย กระตุกมั้ย เดินหน้าถอยหลังมีอะไรผิดปรกติรึป่าว ความร้อนขึ้นรึป่าว เบรกลึกหรือตื้นไปมั้ย ศูนย์รถต้องตรงปล่อยมือรถต้องวิ่งตรง

สรุปเล่นอะไรได้เล่นให้ครบทุกอย่างครับ อย่าให้เหลือ

สุดท้ายดูของแถมตามที่ตกลงว่าครบมั้ย สำคัญมากๆครับ