ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์และกรองน้ำมันเกียร์  (อ่าน 4888 ครั้ง)

i_am_i

• New Bimmer
  • *

LINE it!

เนื่องจากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เครื่อง M40 เกียร์ AT ของ E36 ช่างบอกว่าต้องดูดออกไม่มีน็อตปล่อยน้ำมัน ตอนเปลี่ยนไปครั้งนั้นใช้น้ำมันไปแค่ 3 ลิตรเอง สงสัยอยู่ว่า ทำไมช่างไม่เปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ หรือว่ารุ่นนี้ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหรอครับ และพอมาหาข้อมูลใน internet ก็เห็นว่าเครื่อง M40 43 50 52 มีกรองน้ำมันเกียร์หมด แล้วถ้าไม่ได้เปลี่ยนกรองเกียร์จะมีปัญหาอะไรต่อระบบเกียร์ไหมครับ และอยากทราบว่ากรองน้ำมันเกียร์ ราคาประมาณเท่าไรครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
เปลี่ยนได้ครับ มีกรองแน่นอนครับ  เรื่องน็อตคุ้นๆว่าก็มีนะครับ คลายน็อตเอาน้ำมันออกก่อน พอไหลหมด ก็ถอดอ่างน้ำมันเกียร์มันออกมาเลยครับเพราะต้องเปลี่ยนกรองด้วยครับมันอยู่ด้านใน
http://www.akebmmotorparts.com/product/366/%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B9%8C-2%E0%B9%80%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%87-e36-e34-e39-z3-m43-m40-m50-m52
ราคาประมาณนี้ครับซื้อเองตามร้านอาจถูกกว่านี้เล็กน้อยครับ ส่วนถ้าใช้ดูดออกก็คงได้มาแค่นั้นครับ จริงๆน่าจะมีประมาณ4ลิตรครับ

ถ้าไม่เปลี่ยนกรอง เปลี่ยนน้ำมันไปแปบเดียวก็สกปรกครับ เพราะสิ่งสกปรกตกอยู่ที่กรอง และน้ำมันที่ค้างอยู่ ต่อมาหากกรองเกียร์ตันน้ำมันก็ไม่ไปหล่อลิ่นส่วนต่างๆของเกียร์ครับ แรงดันก็จะผิดปรกติครับ อาจทำให้เกียร์ทำงานไม่ปรกติ และอาจพังได้ครับหากไม่มีน้ำมันไปหล่อลื่น สรีุปแล้ว ตัวไม่กี่บาท นานๆเปลี่ยนทีก็ดีครับ ท่านใดประหยัดอาจเปลี่ยนครั้งเว้นครั้งก็ยังรับได้ครับ แต่ถ้าให้ดีก็เปลี่ยนไปเลยทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ครับ
 ;D

i_am_i

• *
ขอบคุณมากครับ

แต่งงช่างที่ผมไปทำมากๆเลยว่า ต้องใช้เครื่องดูด ดูดน้ำมันเกียร์ออก และกรองก็ไม่เปลี่ยนให้ ว่าแต่เกียร์ m40 AT รถปีจดทะเบียน 92 เกียร์มีแค่แบบเดียวใช่ไหมครับ

BIMMERRUSH

อืม อันนี้เท่าที่จำได้น่าจะมีแค่แบบเดียวครับ  ;D เครื่อง m40นี่ไม่ค่อยได้สัมผัสเท่าไหร่

อันนี้เปลี่ยนอู่แถวไหนครับ เป็นอู่ BMW รึป่าวครับ เดี๋ยวยังไงพรุ่งนี้ผมอัพเดทให้อีกที เดี๋ยวถามช่างที่สนิทให้เลยครับ ฟันธงไปเลยว่ามีกี่ตัว 555

i_am_i

• *
ขอบคุณครับพี่ ผมว่าจะโทรหาพี่หรั่งดูครับ ขอบคุณมากนะครับ

BIMMERRUSH

โทรหาพี่หรั่งเลยครับ คนนี้ไว้ใจได้ครับ M40นี่สบายเลยสำหรับพี่เค้า 555 ;D