ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องE34เครื่องm20หน่อยครับ สั่นไม่หาย  (อ่าน 6448 ครั้ง)

me_ple

• New Bimmer
  • *

LINE it!

ตอนหยุดรถหรือวิ่งช้าๆเป็นมากเลย วิ่งเร็วๆไม่เคยมีอาการ ล้างมอเตอร์เดินเบา ลิ้นปีกผีเสื้อแล้วก็ไม่หาย แอร์โฟไม่เสีย ตอนนี้เริ่มท้อแล้วทำยังไงดี หรือต้องยกเครื่องใหม่ ขอคำแนะนำด้วยครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: ถามเรื่องE34เครื่องm20หน่อยครับ สั่นไม่หาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 06:59:27 PM »
ลองเช็คเซ็นเซอร์อุณภูมิดูรึยังครับ ปรกติเครื่องยนต์หัวฉีดเค้าจะเซ็ทให้กล่องECUสั่งจ่ายน้ำมันมากเป็นพิเศษเวลาเครื่องเย็น เพื่อเร่งให้เครื่องอยู่ในอุณภูมิที่เหมาะสมในการใช้งาน การที่ตัวเซ็นเซอร์อุณภูมิเสียอาจทำให้การรายงานผลผิดพลาดซึ่งเป็นสาเหตุให้จ่ายน้ำมันในสัดส่วนที่ไม่เหมาะสมซึ่งเป็นสาเหตุให้เครื่องสั่นได้ครับ เป็นมากๆอาจสะอึกน้ำมันดับได้ ยังไงลองเอาเข้าอู่ที่มีคอมหรือเครื่องที่เช็คอาการของรถได้นะครับ ส่วนใหญ่อู่บีเอ็มโดยเฉพาะมีทุกอู่ครับ เครื่องM20 น่าจะมีเซ็นเซอร์2ตัวนะครับ รู้สึกจะคูลิ่งเซ็นเซอร์ กับแอร์เท็มเซ็นเซอร์ครับ ลองเช็คดู ราคาอยู่ประมาณตัวละ1พันบาทเองครับ ลองเช็คจากของถูกก่อนครับถ้าไม่หายค่อยไล่เช็ค คอล์ยหัวเทียน ปั้มติก ไดร์ชาร์ต หัวฉีดครับ

ลุงหนวด

• Jr. Bimmer
  • **
Re: ถามเรื่องE34เครื่องm20หน่อยครับ สั่นไม่หาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 01:32:42 AM »
ตามความเห็นด้านบนเลยครับ ลองเช็คระบบจุดระเบิดดูด้วยก็ดี คอร์ย หัวเทียน ว่าสมบูรณ์อยู่มั้ย บางที่มันทำให้เครื่องเดินไม่เรียบ เวลาขับเร็วๆอาจไม่รู้สึกมากแต่จะแรงน้อยกว่าปรกติ แต่ขับช้าๆหรือจอดอยู่จะสั่นค่อนข้างมากเลยล่ะครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2016, 01:35:09 AM โดย ลุงหนวด »