ผู้เขียน หัวข้อ: gearbox in position P มันสื่ออะไรครับ  (อ่าน 4516 ครั้ง)

RenovA

• Jr. Bimmer
  • **
gearbox in position P มันสื่ออะไรครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 04:59:01 PM »

LINE it!

เมื่อวานตอนเลิกงานกลับบ้าน เหยียบคันเร่งแล้วเร่งไม่ไปความเร็วอยู่ที่ 40 กม/ชม ขับได้สัก 5 นาที มันขึ้นข้อความตามที่จั่วหัวกระทู้เลยครับแล้วสังเกต มีจุดไฟเขียวขึ้นที่ตรงขอบ จอความเร็วปลายเข็มวัดเลยครับที่ 40 ใจหายแว๊บบหัวฉีดพังหรือเปล่า เลย จอดไหล่ทางนิดนึง ดับเครื่องแล้ว สตาร์ทใหม่ทันที ปรากฎว่าอาการ ที่เป็นเมื่อกี้หายไป ขับได้ปกติมากเหยียบคันเร่งก็วิ่งปรู๊ดเลย

มันเป็น software error หรือเปล่าครับ  คราวก่อนขับได้ 80 แต่มันขึ้นข้อความแบบนี้ค้างตลอดเลยครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: gearbox in position P มันสื่ออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 12:18:22 AM »
อันนี้ยังไม่เคยเจอเหมือนกันนะครับ เพราะส่วนใหญ่ที่เจอจะขึ้นว่า "transmission Position P" ไม่แน่ใจว่าอาการคล้ายกันรึป่าว ส่วนใหญ่จะเกิดจากการไม่พร้อมขับ เช่นเปิดประตูไว้หรือปิดไม่แน่น ลงจากรถโดยไม่ดับเครื่อง และรถไม่อยู่ในสถานะที่พร้อมขับ หรือพวกเซ็นเซอร์ต่างๆมีปัญหาก็ส่งผลได้เหมือนกันครับ  แต่ก็มีหลายครั้งที่ไม่มีอะไรเลยมันก็เตือน ว่างๆแวะเข้าไปเช็คบ้างก็ดีครับว่าเสียบคอมแล้วมันจะขึ้นฟ้องerror อะไรอยู่รึป่าวครับ 

เบื่องต้นดูจากอาการแล้วไม่น่ามีอะไรมากครับ อาจจะเป็นที่ซอฟแวร์ หรือที่เซ็นเซอรครับ เพราะยังกลับมาขับปรกติได้ครับ ไม่น่าหนักหนาอะไรมากครับ ยังไงแนะนำว่าลองไปตรวจหาก่อนครับเผื่อจะเจอแต่เนินๆ จะได้ไม่ต้องรบกวนรถสไลค์ในภายหลังครับ

RenovA

• **
Re: gearbox in position P มันสื่ออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 08:45:31 AM »
ขอบคุณครับ คราวที่แล้วข้อความนี้ขึ้นค้างแต่ก่อนจะขึ้น รถมันเร่งไม่ออกครับ มันขึ้นข้อความว่า ขับได้ด้วยความเร็วปานกลาง วันต่อมาขึ้น ข้อความ gearbox in position และรถเร่งไม่ขึ้น เอาเข้าศูนย์เขาบอกลง Software แล้วอาการหาย แต่ลองเอาไปวิ่ง พอเอาไปวิ่งเสร็จเขาบอกมาว่า มันโชว์ความผิดปกติ เช็คต่อพบว่าหัวฉีดกับว่าลว์น้ำตัวที่ 3 เสียครับ เลยไม่รู้จะเชื่อว่ามันเสียจริงหรือแค่ software error แต่หมูเข้าไปแล้วก็ต้องฟันอะไรแบบนั้นหรือเปล่าสิครับ

มันชอบมีอะไรให้ตื่นเต้นเรื่อยเลยไอ้รถบ้าคันนี้

BIMMERRUSH

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 10:57:38 PM »
ตอบแบบเป็นกลางนะครับ ช่างเค้าจะมีคู่มือมาครับว่าerror อะไร ต้องเช็คอะไรก่อนอะไรหลังครับ เค้าก็จะใช้ความน่าจะเป็นแก้ปัญหาให้เราครับ  555

ตอบแบบคนกันเอง บางทีถ้าอยากได้วิธีลัดก็ต้องหาจุดให้เจอก่อนไปเข้าศูนย์ครับ จะได้ซ่อมตรงจุดเสียเงินทีเดียว  ;D

สรุป BMW ช่วยทำให้ชีวิตเรามีรสชาติครับ แบบหาไม่ได้ในรถยี่ห้ออื่น 555 เหมือนผมบางทีซ่อมมาจนจบหมด ก็ยังอุตส่าเหยียบตะปูยางแตกให้เปลี่ยนเล่นอีก :'(

tums999

• New Bimmer
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 01:56:06 PM »
ตอบตรงตัว คือ เกียร์ไม่ได้อยู่ในตำแหน่ง P ครับ

ข้อความนี้จะขึ้นก็ต่อเมื่อ ใส่เกียร์ D ขณะจะออกตัวอย่างช้าๆ แต่ประตูปิดไม่สนิท หรือ ไม่ได้ปิด ข้อความนี้จะขึ้นมา

Transmission Position P คือให้เข้าเกียร์ ไปที่ P ครับ เหมือนระบบเคร่ืองหรือเกียร์จะมีความผิดปกติครับ ข้อความจึงให้เราเข้าเกียร์ P เพื่อความปลอดภัยครับ

ถามว่าเกีี่ยวไหม หัวฉีดตัวที่ 3 กับวาล์วน้ำ อันนี้อาจมีทางเป็นไปได้ครับ หากทางศูนย์แจ้งแบบนี้ มันจะมีข้อความระบุเป็นเอกสารการตรวจจับหาสิ่งผิดปกติครับ ถามหาจาก Sa และขอดูได้เลยครับ

RenovA

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 06:27:10 PM »
ครับ แต่ ข้อความแบบนี้ ขึ้นค้างเมื่อไหร่ ของผมมีปัญหาแน่ครับ ประตูหรืออะไรปิดสนิทนะครับ อย่างที่บอกคราวทีผ่านมา จอดรถดับเครื่องปุ๊บ สตาร์ทใหม่ปั๊บ มันกลับปกติแบบดื้อๆเลย ครับ