ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามการวางเครื่องใหม่ bmw E36 ครับ  (อ่าน 3954 ครั้ง)

yodsaphon

• New Bimmer
  • *
อยากสอบถามการวางเครื่องใหม่ bmw E36 ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 01:26:06 PM »

LINE it!

พอดีมีแพลนว่าอยากจะลงเครื่องใหม่ให้กับเจ้า bmw e36 น่ะครับเพราะชอบเจ้ารูปทรงๆนี้มากเลยแต่คิดไม่ออกว่าจะลงอะไรดีแล้วอยากที่จะแรงมั่งนิดๆน่อยๆโดนที่ไม่ข้านสายพันธ์แต่เครื่องที่อยู่ในยุคมันที่เป็นตัวแรงๆก้เห็นจะมีแต่ m3 แต่ราคาก้แรงเกิ๊นน เลยอยากรู้ว่า มันพอจะไปวางเครื่องตัว m54 ได้มั้ยหรือมีเครื่องอื่น แนะนำ ก้อยากจะเก็บไว้เป็นความรู้น่ะครับเพื่อจะได้เตรียมงบถูก ขอบคุณครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: อยากสอบถามการวางเครื่องใหม่ bmw E36 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2017, 02:20:37 AM »
ไม่แน่ใจว่าตอนนี้รถพี่เครื่องอะไรนะครับ แต่ถ้าจะให้ง่ายต่อการซ่อมบำรุงหน่อย และถูกหน่อย แต่แรงพอได้ก็วางแค่ M52 Dual Vanos หรือที่รู้จักกันว่าวาวโนสคู่ก็พอนะครับ  เครื่องตัวนีสมัยก่อนได้รับการยกย่องอย่างมาก ได้รางวัล  Ward's 10 Best Engines ปี 1998 - 1999 มาแล้วครับ แค่นี้ผมก็ว่าเหลือๆแล้วครับ และยังซ่อมบำรุงถูกและง่ายกว่า M54 พอสมควรนะครับ
 ;D

แต่หากวาง m42 อยู่ จริงๆ วางแค่ m50 ก็แรงขึ้นแบบเห็นได้ชัดแล้วครับถูกกว่าพอควรด้วยครับ

yodsaphon

• *
Re: อยากสอบถามการวางเครื่องใหม่ bmw E36 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2017, 07:29:25 PM »
ขอบคุณครับบบ พอดีผมลืมบอกว่า เครื่องที่อยู่ใน e36 ตอนนี้เป็น หกสูบ ปีท้ายๆ แล้วน่ะครับน่าจะเป็น M52 ตัว 2.4-2.5 นี่แหละครับไม่แน่ใจ แล้วถ้าใช้เครื่องเดิมๆ เลยพอมีวิธีทำให้มันแรงขึ้นมั่งมั้ยครับขอบคุณครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2017, 10:25:22 PM »
ตอนนี้จริงๆถ้าเครื่องสมบูรณ์ปลายก็แรงพอตัวนะครับ แต่อาจออกตัวไม่ค่อยดีสู้เครื่องญี่ปุ่นไม่ได้ แต่ปลายไหลๆผมว่าแรงกว่าเจแน่ๆครับ
ถ้าอยากแรงขึ้นก็ลองเปลี่ยน CAI หรือ Cold Air Intake ปลายไหลเพิ่มขึ้นนิดหน่อยครับ  ยังไม่พอก็ตามด้วย High Flow Catalytic Converter ต่อมาถ้ายังไม่พออีกก็ขยายพอร์ทครับ  ถ้ายังไม่พอก็จัดซุปเปอร์ชาร์จไปเลยครับแต่อาจแพงเหงื่อตกหน่อย แต่หากว่าอยากลองแบบแปลงเทอร์โบใส่ก็มีคนทำ แต่ไม่แนะนำครับ ส่วนใหญ่เห็นพวกที่ใส่มาบ้านไม่ค่อยมีที่จอดรถครับ ฝากจอดที่อู่ยาวๆเลย

จริงๆอยากให้ลองเริ่มจากพวกระบบอากาศแล้วก็พวกท่อพักกับปลายดีๆก่อนครับ แค่นี้ก็แรงขึ้นพอได้แล้วครับ ลองสเตปนี้ดูก่อนครับ

yodsaphon

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2017, 11:52:24 PM »
โอ้ขอบคุณมากครับบ งั้นผมคงต้องลองไปทำตามที่คุณบอกก่อนแล้วแหละครับ เพราะน่าจะประหยัดสุด5555 ก้ว่าจะเอาแค่ให้ขับสนุกแหละครับขอบคุณมากครับบบ