ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม BMW ขึ้น "transmission faulty" บนทางชันขึ้นตึกครับ  (อ่าน 12402 ครั้ง)

tankman

• Jr. Bimmer
  • **

LINE it!

ผมใช้ 525i บอดี้ E60 ขับขึ้นทางชัน  อาทิตย์ก่อนไปที่จอดรถห้างฟอร์จูน รัชดา
พอทางชันมาก เครื่องดับ หน้าจอขึ้นสัญลักษณ์ รูปเฟือง และมีข้อความ
"transmission faulty" ผมดึงเบรดมือ และเข้าเกียร์ P จากนั้นผมก็ START ใหม่
เครื่องยนต์ติด เข้าเกียร์ D กดคันเร่ง รถวิ่งขึ้นทางชันที่จอดรถได้ครับ
จากนั้นรถก้อ ใช้ได้ปกติ วันนี้ไปขึ้นตึกเนชั่นเป็นอีกแล้ว พอวิ่งกลับบ้านก้อ ปกติดีอีก

ใครเคยมีอาการแบบนี้บ้างครับ แก้ไขปัญหาอย่างไร
หรือใครพอจะให้คำแนะนำได้บ้าง

ปล
-อู่แรก บอกล้างเกียร์ เปลี่ยนถ่ายนำ้มันเกียร์ 18500 บาท
-อู่สอง บอกผ่าเกียร์ น่าเป็นที่ตัวจับ ประมาณ 50000
-อู่สาม ให้เข้าไปเช็คโค้ท เช็คยังไง พอสตาร์ทได้โค้ทก้อหายแล้ว

ขอบคุณครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: สอบถาม BMW ขึ้น "transmission faulty" บนทางชันขึ้นตึกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 06:43:14 PM »
บอกเลยว่าe60นี่เกียร์พังง่ายครับปัญหานี้เจอกันบ่อย
-อู่แรกล้างเกียร์บอกเลยไม่คุ้มครับ ลองถามเค้าดูก็ได้ว่าจะหายชัวร์มั้ย เค้าก็จะบอกว่าไม่แน่ ถ้าไม่แน่เราเสีย18,000แล้วไม่หายนี่เสียฟรีเลยนะครับ
-อู่ที่สองราคานี้โอเวอร์ฮอนเลยรึป่าวครับ ถ้ารับประกันด้วยอีก1ปีก็น่าสนใจแต่ราคาน่าจะถูกได้กว่านี้อีกนิดหน่อยครับ
-อู่ที่สามนี่อาจต้องลองไปดูครับ รู้สึกว่าต่อให้ไฟโชว์หายไป โคดมันก็จะจำอยู่ในเครื่องพอเสียบคอมมันก็จะโชว์อยู่นะครับ หรือบางทีอาจโชคดีเป็นที่อู่เลย แต่บางทีโชว์ไปก็เท่านั้นครับ ต้องดูอาการหน้างานอีกที

ข้อควรระวังคือ เคยมีเพื่อนบางคนไฟโชว์ประมาณนี้ แต่สุดท้ายมันไม่ได้จบที่เกียร์นะครับ ดังนั้นอู่ต้องไว้ใจได้นิดนึงครับว่าอ่านอาการขาดจริงๆ งานนี้อาจบานปลายได้ครับ มีเวลาว่างลองเช็คราคากับหลายๆอู่ครับ หรือต้องการให้แนะนำอู่ PMมาหลังไมค์ได้ครับ ยินดีช่วยเหลือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2016, 06:52:13 PM โดย BIMMERRUSH »

ลุงหนวด

• **
Re: สอบถาม BMW ขึ้น "transmission faulty" บนทางชันขึ้นตึกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2016, 02:03:28 AM »
ลองเปรียบเทียบดูระวังโอเวอร์ฮอนใหม่กับเกียร์เก่ามือสองญี่ปุ่น มือสองเปลี่ยนเสร็จใช้ได้เลยลองวิ่งถ้าดีใช้ได้ค่อยจ่ายเงินรับประกันสั้นๆแล้วแต่คุย ส่วนโอเวอร์ฮอนแพงกว่านิดหน่อยแต่รับประกันมาตรฐานประมาณ1ปีโชคร้ายอาจต้องกลับมาแก้งานนิดหน่อย ส่วนตัวผมชอบเกียร์มือสองเปลี่ยนเสร็จเร็วใช้ได้เลยวัยรุ่นชอบ 555 ลองเทียบกันดูว่าชอบแบบไหน
แต่แน่ใจแล้วรึป่าวว่าเป็นที่เกียร์ ลองไปถามBMบางนาก่อนดีกว่าผมว่าถ้าเทียบอู่นอกด้วยกันช่างบุญมาก็มือต้นๆล่ะเชื่อถือได้พอสมควร

me_ple

• New Bimmer
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 02:41:24 PM »
ขอให้เจออาการแล้วหายเร็วๆนะคะ :D

tankman

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 10:08:53 AM »

ขอบคุณมากครับ
BIMMERRUSH
ลุงหนวด
me_ple

ตามอาการกันต่อ

เอาไปเช็คคอมแล้ว
คอม แจ้ง ให้เช็ค วาล์วครัชล์ กับ นำ้มันเกียร์
อู่แจ้งว่าถ้าผ่าแล้ว ต้องเปลี่ยนวาล์วครัชล์ รวมเปลี่ยนถ่าย นำ้มันเกียร์
ประมาณ 40000 ราคาเป็นไงบ้างครับ

ล่าสุดโทรไปถามอู่ที่ทำรถประจำ ไม่ใช่อู่ BMW นะครับ
เขาบอกว่าน่าจะเป็นที่ปั๊มติ้ก มากกว่า
ฟังดูก้อมีเหตุผล เด่วพรุ่งนี้จะลองขับรถไปให้เขาดู

ลองดู เช็คคอม กับ ช่างอันไหนจะถูก

รถเสียอาการแบบนี้หาจุดเสียยากจริงๆ
กลัวช่างทำมั่วแล้วไม่จบ

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 11:25:29 PM »
อย่างที่บอกครับ บางทีมันไม่ได้จบที่เกียร์ 555 ผมสงสัยตั้งแต่ไปตอบพี่ในพันธ์ทิพย์แล้วครับ ว่าถ้าเป็นที่เกียร์ทำไมเครื่องดับ ผมโดนเปลี่ยนเกียร์มาหลายลูกแล้วอาการไม่ใช่แบบนี้ครับ 555 ลองดูครับเป็นหลักการที่ถูกแล้วครับที่เลือกเช็คจากอาการที่ซ่อมถูกๆก่อน ลองหาปั้มมาสลับก็ได้ครับถ้าสงสัยจริงๆ เก็บปั้มลูกเก่าไว้ก่อน ถ้าสุดท้ายมันไม่ได้เสียที่ปั้มติ๊กก็เอาตัวเก่ามาลงขายสะจะได้ไม่เสียของครับ ลองเช็คพวกระบบไฟ รีเลย์ต่างๆที่เกี่ยวข้องด้วยนะครับ ไอ้รีเลย์นี่ตัวดีเลย บางทีจะเสียก็ไม่เสียติดๆค้างๆทำให้เราหาอาการไม่เจอสะที เอาใจช่วยครับ ยังไงเข้ามาส่งข่าวด้วยนะครับ
อยากบอกว่าบางทีกล่องมันไม่ฉลาดขนาดนั้นครับ บางทีขณะเกียร์ทำงานหนักแล้วเครื่องมีปัญหามันอาจงงนึกว่าเกียร์มีปัญหาครับ เลยบันทึกอาการว่าอย่างนั้น
ประมาณอาทิตย์หน้าจะมีผู้เชี่ยวชาญซึ่งเป็นช่างจากBMWมาคอยตอบปัญหายากๆพวกนี้ครับ ตอนนี้กำลังทาบทามอยู่ครับ ยังไงลองอาการง่ายๆดูก่อนครับอย่าเพิ่งวู่วาม เดี๋ยวจะซ่อมวนไปวนมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2016, 11:32:52 PM โดย BIMMERRUSH »

tankman

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 02:36:31 PM »
- ความคืบหน้าครับ

ช่างเช็คนำ้มันเกียร์ดำมาก
เลยคาดจากที่คอมเช็คแจ้งว่า เช็ควาล์วเกียร์ กับ นำ้มันเกียร์
น่าจะเป็นที่แรงดันนำ้มันเกียร์ไม่พอ
คือพอรถเอียง นำ้มันเกียร์ไปไม่ถึง
น่าจะเกิดจากภายในเกียร์สกปรกมาก
หรือชุดส่งนำ้มันแรงดันไม่พอ
เลยทำให้คอมแจ้งเช็คระบบวาลว์เกียร์ตามมา

เอาเกียร์สกปรกมากก่อนละกัน ไหนๆจะเปลี่ยนถ่ายแล้ว
เลยให้ลื้อเกียร์มาล้าง ล้างถึงสมองเกียร์เลย

ตามที่อู่ 1 บอก

แต่อู่ที่ทำบอกยังไปชัวร์ ทำไปที่ละจุด
ถ้าไม่หายก้อต้องดูชุดส่งนำ้มันเกียร
หรือชุดส่งนำ้มันรถ
เอาไปที่ละจุด
ซ่อมรถแบบนี้ต้องใจเย็น ไม่งั้นพัง

ใครคิดเห็นอย่างไรครับ

ความคืบหน้าเป็นอย่างไรเด่วมาต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2016, 03:03:43 PM โดย tankman »

tankman

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 02:54:39 PM »
อ๋อ ซื้ออะไหล์ ที่บางไผ่ ไปซื้อเองครับ ราคาโอเค มากเลย
แต่บริการไม่ค่อยดีตามประสานร้านขายส่ง

กรองเกียร์แท้ 2950 ประหยัดไปพันกว่า ต้องสั่งล่วงหน้า
นำ้มันเกียร์ก้อ Valvaolin Maxlife กระป๋องแดงลิตรละ 210 6ลิตร 1260
นำ้มันเครื่องก้อ Valvolin fully syn 5w-40 กระป๋องเงิน 6ลิตร 1800 บาท
เฟื่องท้ายก้อ Valvolin ลิตรละ 190 ใช้ 2 ลิตร
กรองเครื่องของเทียบ ไม่กี่ร้อย

หมดไปเกือบเจ็ดพัน ค่าแรงช่าง 2000 ไม่รู่อยู่ป่าว

ถ้าเข้าศูยน์ สามหมื่นอยู่อะป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2016, 03:17:48 PM โดย tankman »

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 11:17:37 PM »
ลองดูได้ครับ แต่ถ้าน้ำมันเกียร์มันดำเฉยๆแต่ไม่ขาดไม่น่าจะแรงดันไม่พอนะครับ ส่วนมากถ้าสกปรกมากจะมีอาการอีกแบบ แต่ถ้าขาดหรือตัวส่งแรงดันเสียก็อาจเป็นไปได้ครับ เปลี่ยนใหม่ๆอาจดีขึ้นสักพักเพราะน้ำมันสะอาดขึ้นน่าจะหมุนเวียนดีขึ้นอาจต้องดูยาวๆครับ แต่ยังสงสัยว่าทำไมมันดับได้ช่างเค้าว่ายังไงครับ ขอแชร์ความรู้หน่อย แต่ลองดูได้ครับถ้าค่าใช้จ่ายไม่แพง
บางไผ่อะไหล่ถูกครับแต่คนเยอะ และรอนานมากกกกก ต้องอดทนครับ  มาบางไผ่แสดงว่าบ้านอยู่ฝั่งธน แอบถามครับ เข้าอู่ไหนครับ ถ้าต้องซ่อมเยอะๆไปเพชรเกษม69 อู่สุริยะก็ได้ครับ ถูกแน่นอน ไปไม่ถูกหลังไมค์ได้ครับ

เอาใจช่วยครับ หายเร็ว ๆ ไอ้อาการที่เป็นๆหายๆนี่เอาใจยาก พอจะเข้าอู่มันหาย พองานยุ่งๆมันออกอาการ ปวดหัวแทนครับ

tankman

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 09:22:59 AM »
ทำเรียบร้อยแล้วครับ
เปลี่ยนถ่ายของเหลว หมดไปประมาณหมื่นนึง หนักๆคือกรองเกียร์ แพงเวอร์
ตอนนี้รถวิ่ง เกียร์เปลี่ยนลื่นขึ้น
ลองเอาไปขึ้นเนิน วนในซีคอนไม่ชันมาก ชันปกติ ก้อโอเค
แต่แล้วก้อรู้สึกเหมือนเกียร์สะดุด ไฟโชว์ เอาแล้วววววว
แต่พอกลับมาเช็คคู่มือ มันเป็นไฟระบบ DSC ทำงาน
แบบมันจะเบรค ชะลออัตโนมัติ ถ้ารถวิ่งไม่เสถียร - ขึ้นเนินนี่ไม่เสถียรหรือ

ว่างเด่วจะไปลองชันๆหน่อย

แล้วก้อเอาไปตั้งศูนย์ พวงมาลัยกินขวานิดนึง ช่างบอกตั้งไม่ได้ บูทปีกนกหลวม
เอาไปอู่ช่วงล่าง แบบบูทปีกนกตัวเล็กเสีย ช่างบอกเปลี่ยนหมดสี่ตัวเลยไปไหม
และลูกหมากปีกนกอาจจะเสียด้วย

เอาไงดี เปลี่ยนเฉพาะบูทปีกนกตัวเล็กดีไหม เพราะค่าแรงก้อไม่แพงมาก 700
แล้วจะไปซื้ออะไหล่ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไร
อ๋อ ถ้าลูกหมากเสีย จะซ่อมหรือเปลี่ยนดี
-ซ่อมสะดวก ถูก
-เปลี่ยนหาอะไหล๋ลำบาก แพง

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2016, 10:41:11 AM โดย tankman »

tankman

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 10:19:29 AM »
เจออะไหล่ถูกมาก 5555

http://www.bmwe34club.com/posts/index.php?topic=13012.0

บูทปีกนกตัวเล็กทำในไทย 200 บาทเอง
มันจะใช้ดีไหมเนี่ย

ลุงหนวด

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 01:48:23 PM »
ต้องลองของอย่างนี้ แต่ขนาดของจีนใช้ปีเดียวก็ไปแล้วนะ ของไทยนี่ไม่แน่ใจ ยังไงใครได้ลองแล้วส่งข่าวด้วย

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 04:12:39 PM »
ถูกเกิน แต่น่าลองครับ ไม่เสียหาย ใช้ได้สักปีก็คุ้มแล้วครับ อย่างที่ลุงบอก เคยใช้เหมือนกันของจีน แปบๆก็พังเหมือนกัน ลองดูเผื่อคุ้มครับ

tankman

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 11:37:11 PM »

สั่งไปแระ บู้ทปีกนก ตัวเล็ก ตรานก 370 บาท
เอาที่เขาใช้ๆกันดีกว่า
สองตัว 740 ค่าแรง 700 รวม พันกว่า
พรุ่งนี้ถอดดูลูกหมากว่าต้องซ่อมเพิ่มป่าว

เออ เรื่องอาการตอนแระ เปลี่ยนถ่ายแล้ว
ทำให้เห็นอาการเริ่มชัดเจนขึ้น
น่าจะเป็นที่เกียร์ สงสัยต้องผ่า
งานยาวแน่เลย

จะผ่าที่ไหนดีครับ

:o :o :o

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 01:27:21 AM »
เอาถูกๆแนะนำให้ที่นึงครับ อยู่เพชรเกษม69ไกลไปมั้ยครับ ในซอยนั้นมีหลายอู่ แต่ถ้าไปอู่สุริยะก็ได้ครับแนะนำคนไปหลายคนแล้วไม่เคยมีใครบ่นว่าแพง