ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ อยากลอง BM ดีเซล.. แนะนำ ตัวไหนดีครับ.. @มือสอง นะ งบจำกัด..  (อ่าน 5514 ครั้ง)

CAPENTER.T

• New Bimmer
  • *

LINE it!

คือ...ตอนนี้ พี่สาวใช้ w124 ว่าจะ ขาย..ไปลองใช้ BM ดู...ลองรถ ศูนย์ ติดใจ ดีเซล.. เร่ง ขับสนุก ช่วงล่าง แน่น.. แต่ราคา เกินเอื้อม ครับ.. เลย คิดว่า จะหามือสอง..  มีรุ่นไหน แนะนำ ที่จุกจิก น้อย..ครับ

ขอบคุณครับ..  :-* :-*

BIMMERRUSH

• Hero Member
งบประมาณตั้งไว้เท่าไหร่ครับ จะได้แนะนำถูก ;D

CAPENTER.T

• *
วันนี้..พา พ่อไปดูรถ  สรุป ถูกใจ..เลย จองไว้ครับ.. รุ่น 525D  ปี12 ..ก่อน Lci คนขายบอก แบบนี้ครับ..  ;D

CAPENTER.T

• *
แล้ว..อู่ แนะนำ แถวพุทธมณฑล สายสอง มีที่ไหนบ้างครับ.. จะได้เป็น ทางเลือก นอกจาก ศูนย์ที่เจ้าของเดิม เขาใช้บริการอยู่ครับ..

BIMMERRUSH

เข้า bmราชพฤกก็ได้ครับไม่ไกลมาก แต่ฝีมือดีเลย  ;D

CAPENTER.T

• *
รับทราบ..ครับ 

แล้ว ถ้า เราต้องการเปลี่ยนยางชุดใหม่ ที่ไม่ใช่ แบบ โรงงาน มียี่ห้อ/รุ่น ไหนแนะนำบ้างครับพี่

BIMMERRUSH

จริงๆแล้วได้หมดเลยครับ อันนี้ไม่ใช่รันเฟรชใช่มั้ยครับ
ส่วนตัวชอบความนุ่มเงียบและไม่แพงมาก Continantal  max contact หรือ falken ZE914 หรือมาตรฐานก็พวก BRIDGESTONE ก็ได้ครับจะทนทานหน่อย อันนี้เลือกแล้วแต่งบเลยครับ

ลองดูจากงบและโปรโมชั่นอีกทีครับ ร้านยางถูกๆแถวกัลปพฤกก็เยอะนะครับเห็นเปิดใหม่หลายร้านราคาใช้ได้เลย

CAPENTER.T

• *
ครับพี่...

พ่อบ่น ว่า นั่งหลัง รู้สึก แข็ง ๆ...
เราขยับ ซีรี่ย์ยาง  เดิม 245/45R18 ...เป็น 245/50R 18  หรือ 235/50R​18 ..จะติดซุ้ม มั้ยครับ..

BIMMERRUSH

จริงๆใช้ขนาดเดิมก็ได้ครับ เปลี่ยนยางใหม่ๆจะรู้สึกนุ่มอยู่แล้ว อีกอย่างไม่แน่ใจว่าเติมลมยางอยู่เท่าไหร่ครับ ถ้าไม่ได้ขับทางไกลหรือเร็วมากลองผ่อนลมยางออกอีกสักนิดครับ เอาประมาณ 35 ก่อนครับขับในเมืองพอไหวถ้ายังนิ่มอยู่อาจขยับอีกเล็กน้อย เดินทางไกลก็สัก 38-40

อีกอย่างไม่แน่ใจว่าขับตัวไหนอยู่ครับ เป็นรุ่นที่ปรับได้รึป่าว ลองปรับโช๊ครึยังว่า comfort หรือ sport ครับ  ;D

CAPENTER.T

• *
รับทราบ..ครับพี่... จะ ลอง นำไป ปฏิบัติ..ครับ..

แต่ ส่วนตัว ผมว่า กำลัง ดี..แล้ว... ผู้ใหญ่ มัก ชอบ อารมณ์นั่ง เบนซ์ ครับ.. มันต่าง กับ BM ที่แน่นเฟิร์ม..กว่า ช้า มี แน่นๆบ้าง..แต่เร็ว แล้ว..นิ่ง สุดๆ.. เบนซ์ สู้ไม่ได้ ที่ความเร็ว สูงครับ.. 😆😆

ตอนนี้ กำลัง จะเปลี่ยนยาง เป็น TOYO C1S 235/50R​18 ครับ.. แต่ ต้องให้ช่างดู ก่อนว่า จะติดมั้ย.. ครับ.. ถ้าคิดว่า ติด คงเดิมๆ 245/45R​18 ครับ.. 😅😅

รถมีปรับ โหมดได้  ครับ .. 525D ครับ..😊😊 ที่ใช้อยู่ คือ COMFORT แล้วครับพี่..

ขอบคุณสำหรับ คำชี้แนะ ครับพี่..😘😘

BIMMERRUSH

ยางถ้าหน้ากว้าง245เท่าเดิม แต่แก้มไม่โอเวอร์ไซค์ หรือรุ่นที่แก้มขอบบานออกมาอีกหน่อย แก้ม 50 ก็น่าจะใส่ได้ครับ เคยกับตัวเองยางขนาดเดียวกันเนี่ยล่ะครับ บางรุ่นติดบางรุ่นไม่ติด คือแก้มมันโอเวอร์ไซค์ออกมา ลองดูครับ ไม่อยากให้ลดเป็น235เลยการเกาะถนนมันจะลดลง  หน้าแคบลงแรกๆจะรู้สึกออกตัวดีขึ้นพวงมาลัยเบาลงนิดนึง แต่ยังไงหน้ากว้างกว่าเกาะถนนดีกว่าแน่นอนครับ

CAPENTER.T

• *
รับทราบ.. ครับ  :-* :-*

ขอบคุณครับ... ;) ;)

Natty1978

• *
ถ้างบจำกัด แต่อยากหล่อๆ เป็นผมเอา e60 520d ครับ หาราวๆ 8-9 กว่าๆน่าจะพอได้ แนะนำให้หาตัวที่ minor change เป็นเกียร์ไฟฟ้าแล้วนะครับ