ผู้เขียน หัวข้อ: e36 พวงมาลัยสั่นครับ  (อ่าน 3478 ครั้ง)

KHM

• New Bimmer
  • *
e36 พวงมาลัยสั่นครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 02:20:00 AM »

LINE it!

e36 ไปลองมาคันนึงสภาพดีครับ ราคาก็ดี แต่มีอาการขับแล้วพวงมาลัยสั่นเล็กน้อยไม่แน่ใจว่าเป็นอะไร อาการอย่างนี้ถ้าเอามาจะซ่อมแพงมั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: e36 พวงมาลัยสั่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 03:46:51 PM »
ถ้าจอดแล้วสั่นเป็นที่เครื่องหรือยางแท่นเครื่องครับ อันนี้ราคาแล้วแต่อาการ
ถ้าวิ่งแล้วสั่นอาจเป็นที่ช่วงล่าง อัดลูกหมากใหม่ พันสองพันก็หาย เปลี่ยนใหม่ยกชุดไม่เกิน7-8พันหน้าหลังครับ
ถ้าวิ่งเร็วๆแล้วสั่นอาจจะสั่นทุกทีที่วิ่งเร็วเท่านี้ ลองดูถ่วงล้อครับ ตั้งศูนย์ถ่วงล้อดูใหม่
ถ้าวิ่งช้าก็ยังสั่นพวงมาลัยดึงๆเป็นจังหวะลองดูว่ายางบวมรึป่าว เช็ค4ล้อเลยครับ
ถ้าสั่นสะท้าน ยิ่งตอนเวลาเร่งเครื่องนิ่งสั่นเยอะหรือมีเสียงกระแทกตึบๆมาจากด้านล่างกลางๆรถลองดูเพลากลางครับ อาจคดหรือตุ๊กตาหิ้วเพลาอาจขาดครับ เปลี่ยนพันกว่าบาท
นึกออกแค่นี้ครับ ถ้านึกได้จะมาบอกใหม่ แต่ถ้าอธิบายอาการละเอียดกว่านี้ก็ดีครับ จะได้ช่วยวิเคราะห์แม่นขึ้น  ;D