ผู้เขียน หัวข้อ: ปลั๊กอินไฮบริดแต่ไม่เคยเสียบปลั๊ก  (อ่าน 4314 ครั้ง)

ชุติภาส กาญจนาเวส

• New Bimmer
  • *
ปลั๊กอินไฮบริดแต่ไม่เคยเสียบปลั๊ก
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2018, 01:16:16 PM »

LINE it!

สวัสดีครับ ขอสอบถามเรื่องดังนี้ครับ ผมอยู่คอนโดต้องการจะซื้อbmw 740Le Plug in hybrid ปี2018 แต่ไม่สามารถจะเสียบปลั๊กชาร์จได้เลย ใช้งานในเมืองบ้างวิ่งอยู่แถวๆเมืองทองธานีแจ้งวัฒนะ เพราะบ้านอยู่ในเมืองทองธานี นานๆจะเดินทางต่างจังหวัดระหว่างนนทบุรีไปเพชรบูรณ์ และใช้วิ่งรับส่งลูกย่านจัตุจักร ขอถามว่าสมควรใช้รุ่นนี้ไหม หรือควรเป็นรุ่นเครื่องยนต์ดีเซลครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: ปลั๊กอินไฮบริดแต่ไม่เคยเสียบปลั๊ก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2018, 09:49:41 PM »
อันนี้ต้องแล้วแต่เจ้าตัวเลยครับ มันคิดได้2แบบครับ
จากเหตุผลที่ให้มาก็น่าจะเล็งมาที่ดีเซลครับ เพราะไม่มีที่ชาร์ต ยิ่งถ้าชอบดีเซลอยู่แล้วจบเลยครับ
แต่บางคนไม่ชอบฟิวดีเซลครับ อาจต้องลองมามองปลั๊กอินครับ เดี๋ยวนี้สถานีเติมไฟเริ่มเยอะครับ ในห้างตามปั้ม เริ่มทยอยให้เห็นกันแล้ว ก็เป็นการซื้อเผื่ออนาคตครับ ได้ใช้ไฟบ้างก็ยังประหยัดดีถึงแม้จะนานๆครั้งครับ

ทีนี้อยากให้ลองขับดูก่อน ผมว่าเท่าที่ลองรุ่นเดียวกันหลายๆตัว ส่วนตัวผมก็ยังชอบฟิวเบนซินอยู่นะครับ อันนี้แล้วแต่คนชอบครับ ไม่ว่ากันต้องลองเองครับ

ถ้าสนใจจะให้เซลหารถให้ลองครับ ทิ้งเบอร์ไว้ก็ได้ครับ  ;D

bestjita

• *
Re: ปลั๊กอินไฮบริดแต่ไม่เคยเสียบปลั๊ก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2018, 10:43:01 PM »
ในกลุ่ม330e มีบางท่านเจอปัญหาแล้วครับ เพราะตั้งแต่ออกมายังไม่เคยชาร์จด้วยปลั๊ก
ตอนผมออก BMW Genius ก็บอกว่าให้ชร์าจด้วยปลั๊กบ้าง อย่างน้อยสัปดาห์ละครั้ง

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 09:39:19 PM »
อ่อ ถ้าในกรณีนั้นเป็นไปได้ครับ ลืมคิดไปเลย การไม่ชาร์จนานๆปล่อยให้แบตไม่มีไฟอาจมีผลต่อแบตเตอรี่ได้ครับ แต่ที่สงสัยคือถ้าเราไม่ชาร์จเลยแล้วเสียจริงๆเค้าจะประกันให้เหมือนเดิมรึป่าวในกรณีนี้ จริงๆแล้วน่าจะเครมให้นะครับต้องลองถามดู

ถ้าห่วงในกรณีนี้จริง ดีเซลก็ดีครับ ขายต่อได้ราคาด้วย ตอนนี้ราคารถมือสองดีเซลราคาดีกว่าเบนซิลเยอะเลยทั้งๆที่ตอนออกมาห่างกันไม่เท่าไหร่ครับ ยิ่งเป็นปลั๊กอินผมว่าเวลาที่จะขายต่อจะโดนกดราคาเพราะคนซื้อกลัวเรื่องแบตเสื่อมนี่ล่ะครับ ;D

Lordluz

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2018, 01:03:14 PM »
ว่างๆๆๆก็ไปปลักครั้งตามห้างดังก็ได้นะครับ Paragon จะได้มีการใช้ขึ้นบ้าง

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2018, 11:31:13 PM »
 ;D