ผู้เขียน หัวข้อ: การมีอากาศในระบบ coolant มีผลเสียอะไรไหมครับ  (อ่าน 4251 ครั้ง)

RenovA

• Jr. Bimmer
  • **

LINE it!

พอดี ช่วงนี้มันกระเด้งเตือนบอกว่า coolant เหลิอน้อย แต่ที่จริงเพิ่งเติมครับ เติมเกือบทุกวันเลย แต่สังเกตได้ว่าตอนเปิดฝาหมอน้ำจะมีฟองอากาศผุดดันนำออกมา ครับ ความร้อนก็ไม่ได้ขึ้นผิดปกติครับ พอดับเครื่องก็หาย แต่วิ่งไปสักพักก็กระเด้งมาให้รำคาญเรื่อยๆ ศุนย์บอกว่า อาจมีส่วนที่รั่วในระบบทำให้อากาศเข้าไปได้ มันควรรั่วตรงไหนครับ แต่น้ำไม่รั่วนะครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: การมีอากาศในระบบ coolant มีผลเสียอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 11:06:58 PM »
ได้หลายอย่างเลยครับ เบื่องต้นถ้าไล่ลมถูกต้องน้ำไม่หายอาจมีสาเหตุมาจากฝาสูบได้ครับ ฝาโก่ง รั่ว ก็อาจเป็นได้ครับ ลองดูอีกทีด้วยว่ามีน้ำมันปนในน้ำด้วยหรือไม่ครับ จริงๆอาการพวกนี้ถ้าเจอช่างที่เชี่ยวชาญแก้ปัญหาจบได้ไม่ยากครับ อยากให้รีบทำเพราะหากเผลอไปฮีทอีกอาจทำให้อาการหนักมากกว่าเดิมครับ  ;D

RenovA

• **
Re: การมีอากาศในระบบ coolant มีผลเสียอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 07:35:38 AM »
ขอบคุณครับ มันมีเรื่องให้ปวดกระบาลบ่อยจริงๆนะครับไอ้รถคันนี้ ปกติเข้าศูนย์มันควรเติมน้ำให้ใช่ไหมครับแต่ครั้งล่าสุด เข้าไปแค่เดือนเดียวหม้อน้ำแห้งทั้งที่ไม่รั่วผมเลยมั่นใจว่า ศูนย์ไม่เติมน้ำในหม้อน้ำให้ ตอนนี้เลยเปิดเทเติมกันแบบไม่ให้พร่องเลย

อีก 2 เดือนย้ายไปบ้านใหม่ของตัวเอง คงไปเอา Forester มาสำรองละครับ ขอบคุณมากครับ

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 01:56:56 AM »
ลองไล่อาการดูครับ จริงๆถ้าทำแบบจบๆก็ใช้ยาวๆนะครับ หรือถ้ามีอีกคันสลับใช้นี่ผมว่าจะซ่อมน้อยลงเยอะเลย เหมือนผมครับสลับใช้รถคันอื่นบ้าง พวกนี้มันเหนื่อยง่ายครับใช้ทุกวันมันชอบอู่ไปนอนออู่เล่นๆครับ 555

RenovA

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2018, 09:34:09 AM »
อยากทราบว่า ตรงฝาปิดหม้อน้ำ สมมิตว่ามันหมุน8 รอบเข็มนาฬิกาถึงแน่น แต่เราหมุนไปแค่ 6 รอบ มันเป็นสาเหตุให้อากาศเข้าระบบได้ไหมครับ เพราะหลังที่เติมน้ำ หลายครั้งเพิ่งสังเกตว่าเราหมุนไม่สนิท เป๊ะ เมื่อวานเติมครั้งสุดท้านบิดแน่นแบบ แน่ใจเต็มร้อยละ  ณ ขณะนี้ยังไม่กระเด้งสัญญาณเตือนครับ แต่อย่างที่บอก สังเกตเข็มความร้อน แม้ขณะที่มันเด้ข้อความเตือน ก็ไม่ได้ Heat ผิดปกตินะครับ

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2018, 11:36:36 PM »
เป็นไปได้ครับ บิดไม่แน่น น้ำรั่ว รั่วมากไปอากาศก็เข้าครับ บางทีฝาไม่ดีหรือซีลเสื่อมก็รั่วได้เหมือนกันครับ ก็เหมือนปล่อยให้น้ำน้อยเกินไปจนหม้อน้ำแห้งล่ะครับอากาสมันก็จะเข้าไปแทนที่  ;D

RenovA

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 06:45:06 PM »
สรุปครับ sensor error ช่างศูนย์แจ้งว่า ราคาหม้อน้ำ 4 พันกว่า แล้วเติมน้ำยาโน่น ไปๆมาๆ บวกค่าแรง บวก vat 6,800++ :'(  เซ็งเป็ดเลย

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 12:05:32 AM »
 :o sensor errorนี่หมายความว่าตัวเซ็นเซอร์เสียรึป่าวครับ  แล้วทำไมถึงทำหม้อน้ำด้วยล่ะครับ

RenovA

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 05:55:05 PM »
ศูนย์แจ้งว่า มันมาด้วยกันครับ  หรือที่จริงอู่ข้างนอก มันแยกได้หรือครับ :'(

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 10:23:21 PM »
ปรกติเฉพาะเซ็นเซอร์ก็มีแยกขายครับ ;)

RenovA

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2018, 03:40:51 PM »
ขอบพระคุณมากครับ เอาไว้เข้าศูนย์ให้มันเช็ค อย่างเดียวพอครับ แล้วเอาไปซ่อมอู่นอก เฮ้อ โดนหัวแบะไปอีกแล้วสินี่ ปกติถ้าเอาเข้าอู่ นี่ราคาจะประมาณเท่าไหร่ครับ

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2018, 11:14:54 PM »
ตัวละไม่เกิน 1 พันครับ ที่เหลือก็ค่าแรงครับ  ;D