ผู้เขียน หัวข้อ: E39 เร่งไม่ขึ้น  (อ่าน 6736 ครั้ง)

Himlam

• Jr. Bimmer
  • **
E39 เร่งไม่ขึ้น
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 11:26:14 PM »

LINE it!

:Dรบกวนครับ e39 โน๊ตคู่ เร่งไม่ขึ้นรอบอยู่ที่พันนิดๆ พึ้งเป็นวันนี้ ก่อนหน้าสามเดือนได้ ไล่ระบบมาหมดแล้ว น้ำมัน หม้อน้ำ คอยล์บางตัว หัวเทียนใหม่หมด  แอร์ทำใหม่ แต่ยังเหลือ bsc กล่องเสียยังไม่ได้เปลี่ยน พอขับได้ เลยชะลอไปก่อนมันแพงครับ เนื่องจากใช้ bm มานานพอประมาณก็พอทำเองได้บางอย่างครับ คันนี้สามเดือนเปลี่ยนเกือบหมดคันแล้ว กล่องเครื่อง กล่องวาล์วพิก รวมที่แจ้งไปก่อนหน้า ใช้ได้สามเดือนมันเริ่มมาอีกแล้ว ขอรบกวนท่านแชร์ประสบการณ์คำแนะนำด้วยครับ ผมมีสองคัน พอได้สลับใช้คันเก่าe34 ที่ซ่อมง่ายกว่าเยอะ เจ้านายผมเริ่มหงุดงิด ตาขวางๆใส่แล้ว วันๆเอาแต่ไปซ่อมรถ  เฮิอ  ขอบคุณครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: E39 เร่งไม่ขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 01:34:59 AM »
เร่งไม่ขึ้นนี่เป็นได้หลายอาการนะครับ แต่สงสัยทำไมไล่เปลี่ยนเยอะขนาดนั้น เคยจับกับคอมรึยังครับ เป็นที่เซ็นเซอร์ตัวไหนรึป่าว แล้วที่ว่าเร่งไม่ขึ้นนี่อาการเป็นไงบ้างครับ เร่งแล้วจะดับ หรือ เร่งแล้วไม่ดับแต่เดินเรียบๆเฉยๆ บางทีอาจเป็นที่เกียร์ก็ได้ ขออธิบายชัดๆอีกหน่อยครับ  หรือเข้าอู่ไหนอยู่พอบอกได้มั้ย หรือPMมาก็ได้ครับ เผื่อแนะนำให้เข้าอู่ทางผมมั่ง เห็นไล่เปลี่ยนเยอะเลยงง

Himlam

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 09:23:30 AM »
เร่งได้ไปที่ ห้าพันรอบเต็มที่ครับ เดินเบาสั้น จับคอม มาเจอ คอยส์เสีย1ตัว ก็เอาออกแล้ว ที่เปลี่ยนเยอะหลายรายการเพราะมันทะยอยเสียไปที่ละจุด ก็ปวดหัวกับมันพอตัวครับ วันนี้ก็เรียกช่างมาดูแล้วครับให้ติดคอมมาจับด้วย ถ้าไม่รอดคง สไลส์ไปอู่  อู่ก็เก่าเจ้าประจำ อยู่กับเขามาสิบกว่าปีครับ ทั้งสองคัน แต่หากมี อู่แนะนำมา หากพอไปได้ก็น่าไปรองครับ ขอขอบคุณครับ

ลุงหนวด

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 02:20:01 PM »
อาการคล้ายเครื่องไม่มีกำลังอัด อาจต้องเปิดฝาดู แต่ก่อนเปิดลองเช็คหัวฉีด เรคกูเลเตอร์รึยัง ปั้มติ๊กด้วยชอบเสีย
ลองดูปลั๊กเกียร์ สวิตเกียร์ด้วย ตัวนี้มันอยู่ด้านนอกเกียร์ พอโดนน้ำแล้วมันชอบรวน มันเป็นสาเหตุให้เร่งไม่ขึ้นได้เหมือนกัน ช่วงนี้หน้าฝนโดนกันเยอะ  เอาใจช่วย เสียเยอะๆแล้วมีรถอื่นใช้อยู่นี่อยากให้ไปลองช่างบุญมาบีเอ็มบางนาจริงๆ อาการยากๆต้องอาศัยช่างประสบการณ์เยอะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2016, 02:27:47 PM โดย ลุงหนวด »

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 04:43:48 PM »
อย่างที่ลุงบอกสูบผุก็เป็นได้นะครับ เคยโดนมาแล้ว งานนั่นจัดไปหลายหมื่นอยู่ สวิตเกียร์พังตอนวิ่งลุยน้ำก็โดนมาแล้ว ใกล้เคียงอยู่ เซนเซอร์ลูกเบี้ยวก็ใกล้เคียงเคยโดนเหมือนกัน ลองดูครับช่างบุญมาก่อนก็ได้ครับถ้าไปไหว บางทีคอมมันไม่ฟ้องตรองๆก็มีครับ ต้องอ่านค่าดีๆ พวกช่างมีประสบการณ์เยอะๆบางทีเห็นอะไรผิดปรกติเค้าดูออกเลยครับ

Himlam

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 07:27:01 PM »
ขอบคุุณทุกคำแนะนำดีดีครับ แต่ละความเห็นได้ประโยชน์มากครับ ได้เอาไปหาจุดเสียอาการที่จะตามมา ขอท้าวความรถคันนี้ครับ ได้มาก็สองปีแล้ว ใช้มาแล้วแสนนิดๆปี04 รถสวยไม่มีชน เอามาก็ตามเก็บมาเรื่อยๆ มาปีนี้เจอรายการใหญ่เข้าไปหลายจุด ปุั้มติ๊กโดนไปแล้วครับ ไล่ระบบน้ำมัน ถังถึงเครื่อง ไล่น้ำ วาลว์น้ำใหม่หมด  ก็สามเดือนก่อนมาโดน ECU แอร์ วาล์วแอร์ และที่ยังไม่ได้เก็บ กล่อง bsc ส่วน เร่งไม่ขึ้น เบาสั่น เอาช่างมาดูที่บ้านแล้ว  จับคอมเจอตัวการแล้วครับ คอยล์เสีย สองตัว เอาออกมาแล้ว ซื้อของใหม่ใส่แล้ว จบ ปกติแล้วครับ ขอขอบคุณทุกท่านครับ 

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 09:00:52 PM »
เห็นบอกว่าคอยหัวเทียนเพิ่งเปลี่ยน เลยไม่ได้ทักเลย 555 ทำไมมันถึงพังเร็วจังเพิ่งเปลี่ยนมาแท้ๆ ยังไงเข้ามาคุยกันบ่อยๆนะครับ e39เหมือนกันเลย

Himlam

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 09:21:10 AM »
คอยส์เปลี่ยนบางตัว มือสองครับ เอาถูกๆเข้าว่า วัดดวงเอา ช่างสลับให้ครับฟรีมั่ง สี่ร้อยมั่ง ได้ยาวก็คุ้ม ตัวเสียก็จำไม่ได้แล้วเปลี่ยนหัวไหนไป แต่สองตัวที่เสียเอาของใหม่ลงไปเลย สั่งวัดโสมมาส่งที่บ้าน ใส่เองดูแลเองเมื่อวานวิ่งลุยฝนก็โอเค 

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 12:25:45 PM »
ดีใจด้วยครับที่เจออาการสักที ตัวไหนเพิ่งเปลี่ยนเอาเมจิคขีดไว้ก่อนเลยครับ เผื่อวันหลังเป็นอีกจะได้ลองเช็คตัวเก่าก่อน ช่วงนี้ฝนตกอย่าวิ่งลุยน้ำเยอะนะครับ ระวังสวิตเกียร์เคยโดนมาแล้ว ลุยน้ำนิดเดียวพังเลย  :'(