ผู้เขียน หัวข้อ: อยากวางเครื่องใน E36 ใหม่+แนะนำอู่แถวภาคตะวันออกครับ  (อ่าน 4381 ครั้ง)

pattarapon

• New Bimmer
  • *

LINE it!

ตอนนี้รถผมเป็นเครื่อง M43 a/t อยู่ครับ แต่อยากวางใหม่เป็น 6 สูบครับ แต่ผมไม่ทราบราคาตอนนี้เลยครับว่าประมาณกี่บาท
ถ้าเป็นไปได้อยากได้ตัว m52b28 m/t แต่เหมือนว่าตัว m/t จะหายากเอาการ
แล้วราคาของ m52b28 m/t รวมวางจะตกประมาณกี่บาทครับ
ผมอนู่จันทบุรี พี่ๆพอจะมีอู่ใกล้ๆหรือโซนภาคตะวันออกแนะนำมั่งมั้ยครับ
**หรือควรจะไปกินJหรือSRเลยดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับผม

BIMMERRUSH

• Hero Member
อย่าไปกินเจเลยครับ ส่วนตัวไม่ชอบเลยครับ ส่วนหากอยากวาง m52 เนี่ยลองหาเครื่องก่อนครับ เครื่องสมบูรณ์ๆครบชุดพร้อมวางราคาไม่น่าต่ำกว่า7-8หมื่นขึ้นไปครับ อาจถูกหรือแพงกว่านั้นนิดหน่อยอยู่ที่สภาพครับ ถ้าเครื่องเดิมยังไหวลองใจเย็นๆนะครับเดี๋ยวก็หาได้
ส่วนโซนตะวันออกไม่แน่ใจอู่เหมือนกันครับ รอคนอื่นแนะนำให้อีกทีครับ เห็นมีอยู่บ้างเวลาเดินทางก็มีผ่านๆตาอยู่ครับ แต่ไม่ได้จำพิกัดไว้และไม่ทราบฝีมือเหมือนกันครับ

pattarapon

• *
ขอบคุณมากนะครับผม  😎😆

i_am_i

• *
แชร์ ประสบการณ์แล้วกันนะครับ

ผมเองก็พึ่งวางมา เปลี่ยนจาก M40 เป็น M52B25 A/T นะครับ ราคาวางก็อยู่ที่ 75k คือ ชุดวางเครื่อง เกียร์พร้อมท่อไอเสียทั้งเส้น แพท้ายทั้งหมด เรือนไมล์ 6 สูบ (เครื่องวิ่งมาแล้ว 85,000 กม.) ส่วนที่ต้องจ่ายเพิ่ม คือ สปริงคู่หน้า เพราะสปริงต้องใส่ของ 6 สูบ แต่ผมจัดทั้งมาชุดเลยคือ ดุมล้อพร้อมเบรค โช๊ค สปริง ราคาอยู่ที่ 83k พอซ่อมแล้วก็จะเห็นจุดเล็กๆน้อยๆที่ต้องทำ เพราะรถนานแล้วไม่เคยทำเลย จึงต้องเปลี่ยนแร๊คเพิ่ม ยอยพวงมาลัย กรองชาโคว ท่อลมของเบรค สุดท้ายเบ็ดเสร็จ 94k ครับ ประกันเครื่อง 30 วัน หลังจากได้รถมาแล้วก็ขับสนุกอยู่นะครับ แต่สงสัย ระบบ ABS ไม่น่าจะทำงาน ขับตอนฝนตก รู้สึกว่า เบรคแล้วล้อหยุดแต่รถยังไถลลื่นอยู่ ขับมา 80 กม./ชม. ว่าจะหาที่เสียบคอมเพื่อดูเบรคเหมือนกัน เนื่องจากเรือนไมล์ไม่มีไฟ ABS โชว์บอกครับ (รอเปลี่ยนเรือนไมล์ใหม่เหมือนกัน อู่รับผิดชอบให้)

ของพี่ pattarapon ต้องการเป็น M52B28 อาจจะแพงกว่าผมประมาณ หนึ่งหมื่นบาท ขึ้นอยู่กับอู่นะครับ ผมเห็นในกลุ่ม facebook มีหลายเจ้าตัดหัวมาขายราคาไม่สูงก็มีแต่ต้องไปหาอู่ทำเองนะครับ ส่วนตัวผม สำนักสายไหมเป็นคนทำให้ครับ อยู่โซนดอนเมือง ส่วนฝั่งตะวันออกไม่ทราบจริงๆครับ รอท่านอื่นแนะนำอีกที

ปล. ลืมบอกไป เปลี่ยนจาก M40 เป็น M52 ของผมมีปัญหาคือต้องใส่ชิฟเกียร์ เพื่อไม่ให้ไฟเกียร์โชว์ เลยเสียค่าชิฟเกียร์เพิ่มอีก 2,500 บาท แต่จาก M43 ไม่น่าจะมีปัญหาแล้วนะครับ เพราะระบบน่าจะใกล้กันแล้ว M40 ระบบ manual ซะส่วนใหญ่ ไม่ค่อยมีไฟฟ้าเลย

pattarapon

• *
ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับข้อมูลนี้ ผมจะเอาไปช่วยในการตัดสินใจนะครับ #รถพี่คันสีน้ำเงินใช่ป่าวครับผมเหมือนเห็นผ่านๆในกลุ่ม ในตัวกทม.ช่างชำนาญๆมีมากเลยครับต่างจากต่างจังหวัด แต่ถ้าผมจะไปทำในกทม. เวลามีปัญหาอะไรมันก็ไกลไปนี่ซิครับผม แต่ขอบคุณมากครับพี่ที่ให้ข้อมูลมาซะเยอะเลย

i_am_i

• *
ใช่ครับพี่ pattarapon รถที่ผมใช้ สีน้ำเงินครับ ยินดีสำหรับในการให้ข้อมูลครับ คอเดียวกัน ก็อยากให้เจอช่างดีๆ อู่ดีๆครับ ราคาสำนักนี้อาจจะแพงไปซักหน่อย แต่ไม่มั่วครับบางอย่างอะไรที่ผมทำเป็น ผมก็ซื้อของมาทำเองนะครับ(ให้เขาสอน) บางทีก็ชื้ออะไหล่ไปให้เค้าทำให้ได้ ก็เสียแค่ค่าแรงครับ คุยง่าย ปรึกษาได้ตลอดครับ จริงๆก็มีหลายที่ทำดีนะครับ ทางพี่ เอ BIMMERRUSH นี่แหละครับที่เป็นคนแนะนำมา สะดวกใกล้ที่ไหน ตามนั้นเลยครับ มีคนขับ E60 LCI ไปเกียร์กับสำนักนี้ถึงบ้านก็มีนะครับ