ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้รถ bmw 520d E60(มือสอง)ปี 2009 มาใหม่ อยากสอบถามปัญหาครับ  (อ่าน 3039 ครั้ง)

azdza

• New Bimmer
  • *

LINE it!

1. รถรุ่นนี้ มีคู่มือภาษาไทยหรือไม่ครับ (ในรถไม่มีมา มีแต่ภาษาอังกฤษ ) ถ้ามีหาได้ที่ใหนครับ อยากเอาไปอ่านเพื่อรู้ข้อมูลและศึกษาการใช้งานเบื้องต้นครับ
2. ประวัติการเข้าบำรุงรักษาซ่อมแซม เจ้าของเดิมบอกเข้าศูนย์ทุกครั้งที่เตือนหรือเกิดปัญหาตั้งแต่ป้ายแดงจนถึงปัจจุบันเลย เราสามารถตรวจสอบและเช็คได้จากศูนย์หรือไม่ ศูนย์จะบอกได้ทั้งเลยหรือไม่ และได้ทุกศูนย์ทั่วประเทศเลยไหม อยากรู้ประวัติการซ่อมนะครับ
3. การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร ต้องเปลี่ยนถ่ายทุกกี่โลครับ ใช้น้ำมันเกรดใหน เปลี่ยนถ่ายเองได้ไหม( เคยใช้รถ honda ใช้ น้ำมันเครื่อง BP3000 กึ่งสังเคราะห์ เปลี่ยนทุก 5,000 กม. น้ำมันเกียร ATF ของ honda ทุก 10,000 กม. ครับ)
ขอถามสามข้อก่อนแล้วกันครับ หรือมีอะไรแนะนำด็ยินดีครับ
ขอบคุณครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
1. คู่มือผมหาลายแทงให้ได้ประมาณนี้ครับ https://www.kaidee.com/product-129912729 ลองโทรไปสอบถามดูก่อนครับ แต่เท่าที่ดูข้อมูลมาคู่มือมันมีอะไหล่พาร์ทให้เบิกศูนย์ได้ด้วย !!!! เพิ่งรู้เลยครับ เดี๋ยวลองสอบถามให้อีกทีว่าเบิกได้จริงมั้ย

2. จริงครับ โทรเข้าศูนย์ไหนก็ได้ครับ ข้อมูลเป็นออนไลน์ เตรียมเลขตัวถังไว้ เอาเลขตัวถังบอกเค้าครับ เค้าจะบอก (ถ้าเค้าไม่ยินดีเปลี่ยนศูนย์ครับ ) หลายที่บริการตอบคำถามให้เราอย่างดีครับ  ลองถามด้วยว่าเข้าครั้งล่าสุดถอยหลังไปสัก4-5ครั้งเมื่อไหร่บ้าง ตั้งแต่ซ่อมไปมีอะไรหนักๆทำไปบ้าง หรือแต่ละครั้งเลขไมล์เท่าไหร่ดูสิว่าเลขไมธรรมชาติมั้ย หรือกลัลไมล์มาเค้าบอกได้หมดครับ

3. อันนี้เปลี่ยนศูนย์หรือเปลี่ยนอู่ครับ ถ้าจะเข้าอู่นอกก็นับ1ใหม่ได้เลย หรือถ้ามั่นใจประวัติเค้าก็ต่อจากประวัติเดิมได้ครับ ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่องถ้าเปลี่ยนอู่นอกก็เลือกตามเกรดเลยครับ เปลี่ยนตามระยะของเกรดนั้นๆได้เลยครับ  น้ำมันเกียร์แนะนำให้เปลี่ยนตอนประมาณ 1แสนโลครับ 
 ;D