ผู้เขียน หัวข้อ: F10 528i 2013 เวลารถติด ขยับทีละนิด เบรกแล้วไม่สมูท ไม่นิ่มครับ  (อ่าน 3111 ครั้ง)

Ligerking

• New Bimmer
  • *

LINE it!

F10 528i 2013 เวลารถติด ขยับทีละนิด เบรกแล้วไม่สมูท ไม่นิ่มครับ เวลาจังหวะสุดท้าย ก่อนรถจะหยุดสนิท เหมือนสะอึกครั้งนึง และมีเสียงกึกๆ เหมือนเราใช้ auto hold ตลอดเวลา เข้าอู่เช็คแล้ว ช่างบอกว่าอาการนี้ BMW เป็นเหมือนกันทุกรุ่น จริงป่าวครับ

*รถญี่ปุ่นไม่เป็นนะครับ เบรกนิ่มจนหยุดสนิท ไม่มีชะงัก หรือสะอึก

BIMMERRUSH

• Hero Member
จริงๆก็เป็นนะครับจะเรียกว่าปรกติก็ได้ครับ แต่ไม่ถึงกับจะแย่ขนาดนั้น อันนี้สมัยก่อนตอนใช้BMWแรกไม่ชินเหมือนกันครับ ขับเองเมารถเองเพราะเวลาเบรคกระตุกนี่ล่ะครับ ต้องลองปรับจังหวะเบรครับ คือถ้าไม่รีบมากหรือกระทันหันมากก็ค่อยๆเหยีบครับให้ค่อยๆชลอครับแล้วมันจะหยุดเองตอนจังหวะที่มันกระตุกนั่นล่ะครับ แล้วจะรู้สึกว่าสมูทขึ้น (คือจังหวะเบรคจะไม่เหมือนรถญี่ปุ่นครับในความเห็นส่วนตัว ถ้ารถญี่ปุ่นมันจะไม่ยอมหยุดสักที แต่BMW มันจะหยุดตอนกระตุกนี่ละครับ แต่ถ้าเราทำอย่างนี้แรงกระตุกมันจะเบาขึ้นมากครับ )  ต้องถามก่อนว่าเพิ่งซื้อมารึป่าวหรือใช้มานานแล้วครับ ถ้าใช้มานานแล้วไม่เป็นแสดงว่าแต่ก่อนอาจไม่เป็น กรณีนี้อาจเป็นที่ผ้าเบรคครับ อาจจะนิ่มไป แข็งไป หรือ สึกมากแล้วทำให้จังหวะเบรคเปลี่ยนไป ส่วนใหญ่ที่เจอผ้าเบรคนิ่มจะออกอาการมากกว่าครับทางแก้คือเปลี่ยนผ้าเบรคแข็งขึ้นครับ ข้อเสียอาจตามมาคือกินจาน และเวลาผ้าเบรคเย็นอาจลื่นนิดนึง แต่ความเร็วสูงจะเบรคดีขึ้นครับ

เหตุที่เป็นอย่างนี้เท่าที่คาดการและค้นหามาให้เพิ่มตามอาจมาจาก Engine brake ครับ อธิบายง่ายๆก็เหมือนเราขับเร็วแล้วอยู่ดีๆเปลี่ยนเกียร์ต่ำลงมันจะกระตุกใช่มั้ยครับ ทีนี้ปรกติเวลาเราลดความเร็วเกียร์มันจะลดลงต่ำ พอเราเบรคนี่มันก็เหมือนลงเกียร์ต่ำลงอีกคือเกียร์1นั่นล่ะครับพอถึงจังหวะเปลี่ยนตรงนี้รอบอาจไม่นิ่งครับมีขยับขึ้นเล็กน้อยทำให้เกิดอาการกระตุกครับ

แต่ขับสักพักพอจับจังหวะจนชินแล้วผมว่ามันก็มีข้อดีมากกว่าเสียนะครับ ก็รู้สึกมั่นใจดีเวลาหยุดรถ รู้เลยว่าหยุดสนิทแล้วจะได้มั่นใจว่าจะไม่ไหลต่อไปชนคันหน้าครับ  ;D