ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 320d (F30) ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์หรือเปล่าครับ  (อ่าน 5045 ครั้ง)

methawin

• New Bimmer
  • *

LINE it!

รุ่นนี้ ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์หรือเปล่าครับ ถ้าเปลี่ยนควรเปลี่ยนที่ระยะเท่าไรครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: BMW 320d (F30) ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 10:34:47 PM »
ปรกติทาง BMW จะแจ้งว่ามันเป็น  lifetime คือไม่ต้องเปลี่ยนเลยตลอดอายุการใช้งานครับ แต่ทีนี้จากประสบการณ์ที่เคยพูดคุยกับเพื่อนกันมาเพื่อยืดอายุการใช้งานก็สามารถเปลี่ยนได้ครับ จริงคือรอให้หมด BSI เสียก่อนนะครับ ถ้าไม่ได้มีปัญหาอะไรมาก เพราะการเปลี่ยนนอกเหนือคำแนะนำอาจมีปัญหาได้หากรถเกิดปัญหาขึ้นและต้องใช้BSIครับ หรือหากหมดBSIแล้ว ผมว่าพ้น 1แสนโลขึ้นไปค่อยว่ากันครับ ส่วนที่เหลือแล้วแต่ครับ แต่ที่เค้านิยมกันก็ประมาณ5-6 หมื่นโลครั้งครับ หรือหากรักรถจริงๆก็สัก4หมื่นก็ได้ครับ แค่นี้น่าจะเพียงพอครับ  ;D

methawin

• *
Re: BMW 320d (F30) ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 09:48:48 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

prinze

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 08:37:11 AM »
ปรกติทาง BMW จะแจ้งว่ามันเป็น  lifetime คือไม่ต้องเปลี่ยนเลยตลอดอายุการใช้งานครับ แต่ทีนี้จากประสบการณ์ที่เคยพูดคุยกับเพื่อนกันมาเพื่อยืดอายุการใช้งานก็สามารถเปลี่ยนได้ครับ จริงคือรอให้หมด BSI เสียก่อนนะครับ ถ้าไม่ได้มีปัญหาอะไรมาก เพราะการเปลี่ยนนอกเหนือคำแนะนำอาจมีปัญหาได้หากรถเกิดปัญหาขึ้นและต้องใช้BSIครับ หรือหากหมดBSIแล้ว ผมว่าพ้น 1แสนโลขึ้นไปค่อยว่ากันครับ ส่วนที่เหลือแล้วแต่ครับ แต่ที่เค้านิยมกันก็ประมาณ5-6 หมื่นโลครั้งครับ หรือหากรักรถจริงๆก็สัก4หมื่นก็ได้ครับ แค่นี้น่าจะเพียงพอครับ  ;D

เพื่อนบอกว่าไม่ต้องเปลี่ยนเลยก็ได้  ผมคิดว่าควรรอให้ไมล์ถึง 5-6 หมื่นโลแล้วจะเปลี่ยนดีไหมครับ  ตอนนี้ไมล์ 42,xxx รถปี 2013 ครับ  ปัญหาคืออายุรถกับเลขไมล์มันเหลื่อมกันอยู่เยอะ เลยไม่แน่ใจว่าควรรอหรือเปลี่ยนเลยดีครับ

รบกวนชี้แนะทีครับ ขอบคุณครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 12:36:10 AM »
กรณี้นี้ รถเลขไมล์น้อยมาก อาจไม่จำเป็นต้องรีบเปลี่ยนครับ รอไปยาวๆก่อนได้ครับ ไม่ต้องกังวลมาก เพราะส่วนใหญ่ที่แนะนำให้เปลี่ยนเพราะใช้ไปนานๆมักจะมีเศษครัช หรือเศษที่ได้จากการสึกหรอ มันปนในน้ำมันมากครับ กรณีนี้รถวิ่งน้อย อาจไม่ต้องรีบเปลี่ยนครับ