ผู้เขียน หัวข้อ: Connected Drive  (อ่าน 4158 ครั้ง)

XM

• New Bimmer
  • *
Connected Drive
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2018, 12:24:47 PM »

LINE it!

อยากทราบว่าการเชื่อมต่อ Connected Drive กับเครือข่ายเป็นแบบซิมมือถือใช่มั้ยครับ? เคยได้ยินจากบางเวปว่าตอนนี้ทางบีเอ็มให้ใช้บริการฟรี(น่าจะบวกมาในค่าตัวรถ)..แต่เวลาผ่านไปอาจต้องเก็บค่าบริการจากทางลูกค้าไม่ทราบว่าจริงรึเปล่าครับ? ขอบคุณครับ  8)

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: Connected Drive
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2018, 08:12:43 PM »
คำถามนี้ทางผมก็ยังไม่ได้อัพเดทข้อมูเหมือนกันครับ เมื่อสักครู่เลยได้มีการสอบถามไปที่คุณ Keng Genius @ Bmw Performance Motors  ได้ความมาว่า

" ตัวนี้จะเป็นchip คล้ายๆซิมการ์ดโทรศัพท์ครับ โดยจะเป็นเครือข่ายออนเตอร์เน็ต คล้ายๆกับของมือถือ จะจะเป็นระบบออนไลน์แบบปิดเฉพาะ BMW เท่านั้น ตอนนี้ลูกค้าสามารถทดลองใช้งานได้3ปีจนกว่าระบบจะสเถียร หลังจากนั้นจะใช้ต่อหรือจะยกเลิกก็ได้ครับ โดยสามารถยกเลิกได้ผ่านทางออนไลน์ได้เลย ส่วนหากใช้ต่อน่าจะมีค่าบริการครับ แต่ตอนนี้ทาง BMW ยังไม่ได้มีการแจ้งเกี่ยวกับอัตราค่าบริการครับ " ตอนนี้ทาง bmw กำลังปรับปรุงและ update  จนระบบจะสมบูรณ์แล้ว ส่วนระบบ sos ทำงานได้สมบูรณ์ปรกติครับ

ขอขอบคุณข้อมูลดีๆและมีประโยชน์จากคุณ Keng Genius @ Bmw Performance Motors
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2018, 08:58:49 PM โดย BIMMERRUSH »

XM

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 11:23:47 AM »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม แสดงว่าน่าจะเชื่อมต่อสัญญาณจากค่ายมือถือแบบ IOT หรืออะไรสักอย่าง..แต่การรับสาย sos ได้ก็แสดงว่าเชื่อมต่อแบบ voice ด้วยไม่ใช่แค่ data อย่างเดียว...

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 10:40:57 PM »
ยินดีครับ หากมีข้อสงสัยเพิ่มเติมจะสอบถามให้อีกทีนะครับ  ;D

XM

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 03:13:38 PM »
ขออนุญาตถามต่อเลยนะครับ จากเวปของบีเอ็มเอง..แจ้งว่า Apple CarPlay ใช้ได้กับระบบนำทางของบีเอ็มดับเบิลยูรุ่น Professional (609) เท่านั้น - อันนี้เราจะทราบได้อย่างไรว่ารถรุ่นที่เราสนใจจะรองรับ Apple CarPlay ครับ? ขอบคุณมากครับ.

https://www.connecteddrive.bmw.co.th/app/index.html#/portal/store/Base_CarPlay

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 10:01:40 PM »
เดี๋ยวประสานงานสอบถามไปให้นะครับ พรุ่งนี้น่าจะรู้ผลครับ  ;D

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 11:40:45 AM »

ได้สอบถามไปแล้วครับ ได้ความตามตารางนี้เลยครับ  ;D

ขอขอบคุณข้อมูลดีๆ By Keng Genius @ Bmw Performance Motors

XM

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 12:39:21 PM »
ข้อมูลชัดเจนครบถ้วนเลย ขอบคุณมากๆครับ จากเวปของแอพเปิ้ลเองก็มีรายชื่อรุ่นอยู่แต่ก็อาจจะไม่ลงรายละเอียดอะไรมากนัก...

https://www.apple.com/th/ios/carplay/available-models/

มีข้อสังเกตจากยูทูปคอมเม้นผู้ใช้รถในตปท.จะเห็นว่า CarPlay/Androi Auto เริ่มมีผลต่อการเลือกใช้รถพอสมควร ส่วนตัวผมเองก็มองว่าเทคโนโลยีพวกนี้ช่วยให้เราสะดวกสบายขึ้นจริงๆ..สมาร์ทโฟนกับรถยนต์เป็นของที่แยกกันไม่ออกและการมีการเชื่อมต่อก็เป็นฟิวเจอร์พรูฟอย่างหนึ่ง ขอบคุณครับ.

BIMMERRUSH

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 11:14:44 PM »
ยังไงจะซื้อรถลองซื้อกับเซลที่แม่นข้อมูลพวกนี้ก็ดีครับ เค้าจะได้แนะนำได้ถูกต้องครับ เพราะเซลส่วนใหญ่ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ครับ นี่ก็ถามมาหลายคนกว่าจะได้คำตอบ หรือ inbox มาก็ได้ครับ เดี๋ยวแนะนำให้รู้จักกันครับ  ;D

XM

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 01:00:22 PM »
จริงครับผม เห็นด้วยว่าเซลบางคน(ย้ำว่าบางคนเท่านั้น)ไม่ค่อยแม่นข้อมูล...รวมถึงอาจจะเน้นการขายมากกว่าที่จะให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์จริงๆกับลูกค้า เซลที่ผมมีโอกาสได้คุยที่ดีก็มีนะครับ ให้คำแนะนำที่ดีมากและติดตามแบบไม่ดูรบกวนจนเกินไป ขอบคุณอีกครั้งครับ.