ผู้เขียน หัวข้อ: ถามโง่ๆหน่อย เอาบีเอ็มไปพ่วงแบ็ตรถที่ไฟหมดยังไงครับ  (อ่าน 7630 ครั้ง)

orpheus

• New Bimmer
  • *

LINE it!

ถ้ามีรถที่ไฟหมด แล้วจะเอาบีเอ็มไปช่วยพ่วงไฟ พ่วงตรงจุดไหนดีครับ
จุดพ่วงตรงหน้ารถบีเอ็มได้ไหมครับ หรือว่าต้องพ่วงที่แบ็ตหลังรถ
และการพ่วงให้รถอื่น อาจทำให้ระบบไฟของรถเสียหายไหมครับ
ขอบคุณครับ

BIMMERRUSH

• Hero Member
แสดงว่าเป็นรุ่นที่แบตอยู่หลังรถ ถ้าหันท้ายได้ก็พ่วงตามปรกติเลยครับ  แต่ถ้าจะพ่วงด้านหน้าหาฝาเล็กๆแถวเครื่องที่มีรูป+ออกครับ เอาสายพ่วง+หนีบด้านใน ส่วนลบหนีบตรงไหนก็ได้แถวๆเครื่องหรือตัวถังที่เป็นเหล็กแค่นี้ก็ได้ล่ะครับ ไว้คืนนี้ลงรูปปลากรอบให้ครับ

Himlam

• Jr. Bimmer
  • **
พวงได้ครับ หน้ารถก็มี ชั่วบวกอยู่ บริเวณไอดี หรือ แถวเซอวิสปลั๊ก จั๊มขั่วบวกจุดนี้ ลบลงกราว

BIMMERRUSH

• Hero Member
ฝาที่ปิดขั้วบวกอยู่ครับ ในวงแดงๆเปิดมันออกครับ

จะเจอขั้ว+อยู่ด้านใน ส่วนขั่วลบนั้นก็หนีบตามกราวครับ ตรงไหนก็ได้ที่เป็นโลหะมีกราวหมดครับ ตรงในรูปวงเขียวๆก็ได้ครับ

หรือตรงนี้ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2016, 10:55:37 PM โดย BIMMERRUSH »

orpheus

• New Bimmer
  • *
ชัดเจนครับ
ขอบคุณมาก :)

ลุงหนวด

• Jr. Bimmer
  • **
เสริมให้นิดนึง เวลาจั้มแบตนี่เอาสายพ่วงเส้นเล็กๆที่ขายตามห้างมาใช้นี่ไม่ค่อยได้ผลนะ เวลาซื้อเลือกสายไฟเส้นใหญ่ๆนิดนึง ถ้ารถเราแบตดีแต่รถแบตเสียเป็นรถเล็กก็รอดไปแต่อาจติดยากนิดนึง แต่ถ้ารถเราแบตหมดนี่สายเล็กๆจั้มไม่ติดนะ เคยลองแล้วบางทีร้อนจนสายละลายเลย