ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามลักษณะการใช้งาน 530e G30 ครับ  (อ่าน 3471 ครั้ง)

iamart335

• New Bimmer
  • *
รบกวนสอบถามลักษณะการใช้งาน 530e G30 ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 02:52:02 PM »

LINE it!

สวัสดีครับรบกวนสอบถามเพื่อนๆในเพจครับคือผมตัดสินใจจอง BMW 530e M Sport G30 น่ะครับ
เลยอยากรบกวนสอบถามลักษณะการใช้งานว่าในกรณีของผมถือว่าเหมาะสมกับรถรุ่นนี้ไหมน่ะครับ

ปกติบ้านหลังที่ทำงานและหลังที่นอนเป็น2หมู่บ้านที่อยู่ติดกันและมีระยะห่างกันประมาณ 1 กม.ครับ ปกติไม่ค่อยได้ออกไปไหน
เดือนนึงจะออกไปนอกเส้นทางคือไปห้างซัก2ครั้งระยะประมาณ12 กม. นานๆทีจะได้ออกไปนอกเส้นทางอื่นๆครับหลักๆน่าจะใช้วันนึงไม่น่าเกิน4-5 กม. (ตอนนี้ใช้ 520d E60 อยู่ครับ) และผมไม่ค่อยเปลี่ยนรถครับเลยคิดว่าจะใช้ 530e อีกนานซัก15 ปี
เลยอยากสอบถามว่าถ้า life style ของผมเป็นแบบนี้เหมาะกับรถรุ่นนี้ที่เป็น Plug-in Hybrid ไหมครับแล้วถ้าใช้นานขนาดนี้ แต่ใช้น้อยขนาดนี้อีกหน่อยจะมีเรื่อง maintenance มากวนใจไหมครับ ปกติ e60 เข้าศูนย์ตลอดครับ และเป็นคนรักรถมากๆครับ แต่ที่ตัดสินใจซื้อ 530e เพราะ ผมรู้สึกว่าอัตราเร่งมันเริ่มอืดตอนออกตัวและสนใจใน multimedia ต่างๆใน G30 น่ะครับ
(ปล.สะดวกชาร์จไฟให้ทุกวันได้ครับเพราะทำงานที่บ้านครับ และถ้าสามารถรับภาระค่าดูแลe60 (เข้าศูนย์ตลอด)ได้จะเพียงพอที่จะสามารถรับภาระ G30ได้ไหมครับ)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2019, 02:55:59 PM โดย iamart335 »

BIMMERRUSH

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามลักษณะการใช้งาน 530e G30 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 01:01:07 AM »
มองได้ 2 มุมครับ คือใช้ขนาดนั้นคงประหยัดมาก เพราะไม่ได้เกินระยะไฟในแบตเตอรี่ครับ เหลือๆเลย  แต่ถ้ามองอีกมุมนึง น้ำมันที่เติมไว้ถ้าใช้ไม่หมดสักทีมันจะระเหยแล้วเหลือเป็นสารเหนียวๆติดถังครับ  ถ้าซื้อมาจริงอาจต้องสลับกันใช้ไปทั้ง 2 ระบบครับ ส่วนตัวถ้าใช้น้อยขนาดนั้นมองว่าไม่ค่อยจำเป็นต้องใช้ปลั๊กอินก็ได้ครับ หรือไม่ก็ขยันสลับกันไป  แต่หากต้องการใช้ปลั๊กอินก็ไม่ได้เสียหายอะไรครับ ช่วยลดโลกร้อนด้วย 555 ดีครับ ไม่ต้องกังวล ผมว่ามันอยู่ที่การใช้งานและดูแลรักษาด้วยครับ

ว่าแต่จองไปแล้วรึครับ แล้วได้ลองตัวดีเซลรึยัง คือเอาจริงๆอยากให้ลองขับก่อนครับ เผื่อได้ลองขับแล้วจะตัดสินใจง่ายขึ้นครับ เพราะเวลาขับผมว่าก็ต่างกันพอสมควรนะครับ แล้วแต่คนชอบเลย  ;D

iamart335

• *
Re: รบกวนสอบถามลักษณะการใช้งาน 530e G30 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 01:20:43 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ^^
ได้ลองขับ 530e แล้วครับชอบที่เครื่องเงียบมากๆครับและผมชอบoption กล้อง360 และ ประตู soft close ด้วยน่ะครับ
และพอดีผมเคยใช้ 520d E60 และรู้สึกว่ามันอืดๆตอนออกตัวน่ะครับ แต่ก็คิดว่า 520d G30 ก็ไม่น่าจะอืดครับ แต่พอลองตัว Plug-in แล้วก็ชอบเลยครับ ตอนนี้ก็เลยอยากทราบว่าถ้าหมดBSI 5 ปี แล้วถ้าผมยังใช้ต่อจนอายุซัก15 ปี ไม่ทราบว่าค่าบำรุงรักษาจะประมาณไหนน่ะครับ เพราะส่วนตัวคิดว่า option ที่ 530e ให้มาผมคิดว่าเพียงพอสำหรับชีวิตประจำวันผมแล้วและเพียงพอต่อไปในอนาคตข้างหน้าด้วยน่ะครับ เลยอยากจะใช้คันนี้ให้นานทีสุดและบำรุงรักษาเข้าศูนย์ตามระยะตลอดเหมือน E60 คันปัจจุบันน่ะครับ (ปล.คันปัจจุบันก็ยังน่ารักไม่เปลี่ยนเลยครับไม่เคยเสียหรือจุกจิกอะไรเลยครับ) ^^

BIMMERRUSH

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2019, 12:29:20 AM »
อย่างที่บอกครับ ส่วนใหญ๋ถ้าลองแล้วจะมีคำตอบในใจอยู่แล้ว ส่วนตัวผมแนะนำให้เลือกรถที่ชอบนะครับ จะได้ไม่คาใจ ไม่ใช่เสียเงินก้อนใหญ่แล้วมานั่งเสียดายทีหลัง ส่วนเรื่องบำรุงรักษา ผมว่าพี่ใช้งานน้อยจนไม่น่าต้องเป็นห่วงเรื่องซ่อมบำรุงมากขนาดนั้นครับ ใช้น้อยอย่างนี้รถคงไม่โทรมง่ายๆ อีกอย่างเรื่องค่าใช้จ่าย พี่เคยใช้ e60 มาแล้วไม่น่าเป็นห่วงแล้วล่ะครับ อนาคตคงไม่หนีกันสักเท่าไหร่แต่ก็อาจมีขึ้นบ้างตามสัดส่วนและเทคโนโลยีที่เปลี่ยนครับครับ ส่วนเรื่องชุดไฮบริตอันนี้ต้องดูกันอีกทีครับว่าอะไหล่จะราคาประมาณเท่าไหร่ แต่เชื่อว่าถึงเวลานั้นอู่นอกซ่อมได้และไม่แพงอย่างที่คิดแน่นอนครับ เพราะทุกวันนี้พวกรถนำเข้าไฮบริตระบบเก่าๆยี่ห้ออื่น พี่ไทยก็จัดการทั้งอะไหล่แท้ เทียบ เทียม แปลงให้จนราคาอยู่ที่ระดับน่าพอใจและเข้าถึงครับ  อนาคตผมว่าไม่ร่าห่วงขนาดนั้นครับ อีกอย่างใช้น้อยด้วยกว่าจะได้ซ่อมใหญ่ก็อีกนาน และเปลี่ยนมาทีก็น่าจะใช้ไปอีกนานครับ  ;D

iamart335

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2019, 03:23:38 PM »
ขอบคุณ คุณ BIMMERRUSH มากๆเลยครับ ^^